Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำว่าจะ OC อย่างไรและขอข้อมูลด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำว่าจะ OC อย่างไรและขอข้อมูลด้วยครับ

คือผมอยาก OC คอมผมครับ แต่ไม่อยากจะ ลากแรงๆ เพราะเครื่องนี้ผมเก็บเงินซื้อมาเอง
    ตังกินข้าวก็ยังไม่มี อิอิ และเป็นเครื่องแรกที่ผมจะ OC ครับ
    ถ้าได้ความรู้เครื่องนี้ ก็จะเป็นแนวทางในเครื่องต่อไปของผม จะได้รู้เทคนิค ลากแรงๆครับ

โอเคครับเข้าเรื่องละ
    1.ผมอยาก OC ครับ
    2.ท่านเทพทั้งหลาย คิดว่าเครื่องผมควรจะ Oc อะไรมั่งครับ และ Oc ไรได้มั้งครับ
    3.ใจจริงอยาก Oc ทุกตัวอ่ะครับ ( อิอิ )
    4.ความต้องการแรก (สำคัญมาก) อยากจะ OC แบบ น้อยๆลากเบาๆครับ
    เช่น จาก 533 ก็อับ เป้น แค่ 667 ไรประมาณนี้ครับ บอกถูกไม่ถูกไม่รู้ อิอิ
    เช่น ง่ายๆนะครับ สมสุติ ว่า ความเร็ว 1 เอาลากให้มันมา 2 ก็พอครับ ลาก เบาๆพอครับ
    5.เครื่องควรจะมีโปรแกรม Oc ไรมั่งครับที่จำเป้นต่อการ OC เครื่องผม
    6.เครื่องผมไม่เปลี่ยน ซิ้งหรืออุปกรณืระบายความร้อนไรเลยนะครับ มีแต่พัดลม 2-3 ตัว 80mm
    7.ท่านเทพทั้งหลาย ช่วย สอนหรือ วิธี OC อุปกรณืเครื่องผมด้วยนะครับ
    เพราะผมยังใหม่ซิงๆ พี่งจับคอมมาไม่กี่ปีนี้เอง (ขอละเอียดจะขอบคุณมากครับ+รูป )
    8.อะไรก็ได้ครับคิดมะออก อยากจะสอนจะเพิ่มจะด่าจะแนะนำว่ามาเลยครับ
    9.นี้สเป็กเครื่องผมครับ

AMD2 X2 Athlon 4800

ECS Geforce7050M-M Asys

DDR2(800) 1GB CorSair(OEM)

512MB PCIe ATi 1650PRO (TD) POWER COLOR

POWER 24-PINS 450w. DTECH

CD-Rom Sumsung 52X

HDD 40G IDE Sumsung

Fan 80m *2

10. ขอขอบคุณทุกท่านครับ
    ขอบคุณป๋าดัน
    ขอบคุณผู้มาดูแล้วไม่ตอบ
    ขอบคุณผู้ตอบ แต่ไม่รู้ งง
    ขอบคุณผู้ตอบที่ละเอียดๆๆ
    ขอบคุณทุกคนครับ
    ขอบคุณ เวป OCZ ด้วยครับ

ถ้าเครื่องนี้ทำได้ ผมจะเรียนรู้และจะเทพในอนาตน (มั่ง)
    และจะเป้น ยูสเซอร์ที่ดีของบอร์ด

ขอบคุณครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127732

Comment

ขอตอบเป็นข้อๆไปนะครับ
      1. ลองหาอ่านข้อมูลที่พี่ๆน้องๆ เข้าได้ถามกันหรืออ่านหลายกระทู้ก่อนครับ ว่า OC เขาทำกันยังไง
      2. หาข้อมูลเกี่ยวกับบอร์ด ซีพียู แรม การ์ดจอ หลายๆอย่างของท่าน ว่าเหมาะสมกับการ OC ใหม
      3. ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับผลดีและผลเสียที่เกิดจากการ OC และปัญหาที่จะเกิดขึ้นโดยที่เราไม่ได้คาดคิด(อาจจะทำไห้เราเสียเงิน)
      4. พอมั่นใจแล้วว่าเราสามารถ OC ได้และถ้าผิดพราดสามารถแก้ปัญหาด้วยตัวท่านเองได้ก็เริ่มลงมือทำดูครับ
      5. แล้วต่อจากที่ท่านได้ OC แล้วนี่แหละที่ท่านครวจะตั้งคำถาม ยกตัวอย่าง เช่น ลากได้นิดเดียวไปต่อไม่ได้ ควรเพิ่มไฟเท่าไร หรือ เพิ่มบัสไปที่เท่านี้แล้วเข้าวินโดว์ไม่ได้ต้องเพิ่มไฟตรงใหน อะไรประมาณนี้ครับ

ป.ล. ที่ตอบแบบนี้ไม่ได้กวนนะครับ แต่อยากให้ท่านลองด้วยตัวเองก่อน เพราะผมกว่าจะ OC ได้ ผมก็ทำแบบนี้แหละ ถ้าเราไม่รู้เลยว่า OC มันทำยังไง คำว่าเพิ่มไฟมันเพิ่มยังไง เขาบอกให้เพิ่มไฟ NB SB ท่านก็จะมีคำถามอีกว่าไฟ NB SB มันคืออะไร เพิ่มแล้วมีผลกับการ OC ยังไง แล้วก็งองูสองตัวกันไปใหญ่อีก
      สุดท้ายก็ต้องขอบคุณ สำหรับคำขอบคุณนะครับ อาจจะไม่ได้คำตอบตามที่ท่านต้องการ แต่ถ้าท่านทำได้อย่าที่ผมแนะนำท่านอาจจะเป็นแต๊ปคนต่อไป เอ้ย! เทพคนต่อไปก็ได้ครับ

Comment

Working...
      X