Announcement

Collapse
No announcement yet.

notebookท่านใดลงMACบ้างครับ hardware workกันบ้างหรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• notebookท่านใดลงMACบ้างครับ hardware workกันบ้างหรือเปล่า

ของผมลองกับ kalyway 10.5.2
    cpu t5550@1.83 <<เห็นเต็ม2หัว kernel vanilla
    vga gf8400gs 128mb <<work
    ram 4gb bus667 <<work แน่อยู่แล้วเพราะมันเป็น64bit
    sound << ต้องpatchเอา แต่ก็เสียบหูฟังไม่ได้อยู่ดี ท่านไดมีpatchดีๆขอด้วยนะครับ
    lan << เน่า
    Wlan <<ยิ่งเน่าใหญ่
    cardreader <<กำลังหาpatch
    bluetooth << อันนี้สำคัญ เพราะเอาไว้ต่อเน็ตผ่านมือถือ ใช้งานดีมากไม่มีหลุดเหมือนในwindow
    จากการใช้งาน เสถียรดีครับ(เอาไว้เข้าเว็ปอันตราย อิอิ) ลงแบบ dual boot กับ xp+vista<<ดีไม่มีUbuntuด้วย ท่านใดมีpatchดีๆบอกกันบ้างนะครับ ในห้องMACมีแต่PCไม่รู้จะโม้กับใคร

WLAN มาเอา Broadcom ไปอัพเลย ครับ 1400
    หรือจะ Atheros ก็ได้
    ใช้ได้ สาม สี่ ท่านละ

Comment

ยังไม่ได้ลงอะไรกับเขาเลย อยากเล่นmac เหมือนกันครับ กำลังโหลดอยู่เลยอะT^T

Comment

เข้าไปตามลายเซ็นผมเลยครับ
        เป็นcommunityเล็กแต่ในนั้นเป็นosx86เกือบหมดครับ
        อ่าาาา
        ของผมใช้vaio sz79sn/cนะครับ
        ใช้ได้หมดเลยครับ
        (เปลี่ยนการ์ดwirelessจากพี่เอกครับ)
        soundลองdump codecจากubuntuดูนะครับ
        ^^
        ผมใช้ได้เกือบหมดเลย
        ยกเว้นinternal mic
        กำลังหาphysical addressอยู่แล้วก็จะได้ทำให้มันใช้ได้ซะที55555
        8400M GSใช้ได้ครับแต่ต้องต่อจอนอกเท่านั้น(เฉพาะvaioเท่านั้นเป็นมันกันทั้งโลกใช้กับการ์ดจอnvidiaไม่ได้)
        ตอนนี้ก็เลยใช้แต่GMA X3100หุหุหุหุ
        ที่เคยใช้ได้ก็มีกล้องmotion eyeถ้าไม่patch GMA X3100จะใช้ได้แต่พอpatchแล้วใช้ไม่ได้ซะงั้น
        ก็เลยกำลังหาทางอยู่(เพราะมันเคยใช้ได้นี้หว่า)
        ส่วนfingerprint readerก็มองเห็นแต่ยังหาโปรแกรมให้ใช้ไม่ได้
        เหอๆ
        เอาscreen shotมาฝากด้วยครับ
        ^^
        ปล. อีกคนนึงในนี้ที่ผมคิดว่าน่าจะเข้ามาตอบก็น่าจะเป็นพี่beaver_xt
        ^^

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
          WLAN มาเอา Broadcom ไปอัพเลย ครับ 1400
          หรือจะ Atheros ก็ได้
          ใช้ได้ สาม สี่ ท่านละ
          Wlanของผมมันintelครับ แต่ลองก็ขอดูก่อนครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
          เดี๋ยวเข้าไปดูตามที่ท่าน titan_psp บอกก่อนครับ

Comment

การ์ดจอ 9300 เวิร์คไหมอ่ะ
            อยากลงบ้าง
            แต่กลัวไดรว์เวอร์ไม่สมบูรณ์
            เเล้วอีกอย่าง dual boot ทำใงครับ

ช่วยบอกที

Comment

Originally posted by titan_psp View Post
              ปล. อีกคนนึงในนี้ที่ผมคิดว่าน่าจะเข้ามาตอบก็น่าจะเป็นพี่beaver_xt
              ^^
              อ่านใจเราออกด้วยวุ้ย~

ตอนนี้ยังทำงานในWindows อยู่ เอารายละเอียดไปคร่าวๆก่อนนะครับ เดี๋ยวค่อยรีฯเครื่องถ่ายรูปมาให้ดู

ของผมใช้JaS 10.5.2ลงอ่ะนะครับ เอาไว้เขียนโปรแกรม กับทำPhotoshop, ตัดต่อหนัง แล้วก็กำลังหัดใช้After Effectอยู่
              เคยลงKalywayแล้ว ใช้ได้ทุกอย่างเหมือนกัน แต่หน้าจอมีปัญหานิดหน่อยกับMouse Artifact

CPU Intel DoreDuo T2050 1.6Ghz >> Work 100%

RAM DDR2 2GB (1GBx2) Kingston 667Mhz >> Work มองไม่เห็นMhzของแรม แต่ใช้ได้ไม่มีปัญหา (พอดีขี้เกียจหาSM Biosที่มองเห็น ใช้งานได้เลยปล่อยไว้งั้นหล่ะ)

VGA GMA950 >> Work 150%!!! เอาไปต่อเล่นDual Screen กับจอ20นิ้วมาแล้ว สามารถใช้Native Resได้คู่กันทั่ง2จอเลย คือ 1280x800 + 1680x1050

Driverเก่าของจอผมบนWindowsทำไม่ได้นะ ต้องอัพเป็นตัวล่าสุด
              แต่ถ้าเป็นตัวล่าสุด พอใช้แบตแล้วจะจอมืดซะงั้น สรุปคือบนWindowsไม่ควรทำให้การ์ดจอGMA950ต่อออกจก20นิ้วแบบDual Screenได้ครับ ไม่งั้นใช้แบตแล้ว สักพักจอจะดับเองโดยมิได้นัดหมาย(แล้วมันเกี่ยวไรกะMACหว่า??)

HDD Seagate 120GB ATA >> มันต้องใช้ได้จิ
              แบ่ง3Partition
              1. OS X 10.5.2
              2. Windows XP
              3. เก็บข้อมูล แต่เป็น NTFS ในMACใช้Paragon NTFSเขียนข้อมูลลง

Sound AD1986A >> ใช้ไม่ได้ ขี้เกียจPatch (เพราะPatchเท่าไหร่ก็ใช้ไม่ได้ซะที) เลยซื้อ USB Audioมาจิ้มซะเลย อนาคตกำลังพิจารณา Creative X-FI Xmodมาต่ออยู่

Wireless Intel 3945BG >> ถ้าใช้ได้เรียกว่าปาฏิหาริย์!!! ใช้ไม่ได้ครับ ไปซื้อ Wireless Dongle ของTP Linkมา รุ่น WN-322G เจือกใช้ไม่ได้อีก ทั้งๆที่Driverก็มี ต่อแล้วมองเห็น แต่ตัวWireless กันไม่เจอเครือข่ายทั้งๆที่นั่งข้างตัวปล่อยสัญญาณด้วยซ้ำ พอเอาไปใช้ในWindowsเจือกใช้ได้แฮะ จะบ้าตายเหมือนกัน เสียไป12ยูโรฟรีๆเนี่ย
              สรุปตอนนี้ก็มีWindowsเอาไว้ใช้WLan =_="

Bluetooth >> มันบอกว่าใช้ได้ แต่ผมไม่มีอะไรมาต่อ...

เมาส์+คีย์บอร์ดผมใช้ Logitech ทั้งชุด ว่าจะซื้อMighty Mouseแต่ราคามันแพงกว่า Microsoft Sidewinderซะอีก เลยยั้งๆไว้ก่อน

รูปปปป~~
              ตัวเครื่อง(ก่อนเปลี่ยนWallpaper)

อันนี้คลิกที่ภาพเพื่อดูภาพใหญ่ได้นะครับ

คุณสมบัติทั่วไป

แถมท้ายด้วยความปวดใจ... ซื้อมาเสียตังค์

มันไม่เจอเครือข่าย!!!

วิธีทำDual Boot ลองหาดูในเนตนะครับ เค้าเรียกว่า Chain0 อ่ะครับ ทำได้ทั้งXP/Vista ผมก็ใช้อยู่
              Last edited by Beaver_XT; 6 Nov 2008, 05:50:06.

Comment

เอา WLAN ผมไหมท่าน บีเวอร์ เดี๋ยวส่งไปให้
                Atheros หรือ Broadcom ออิอิ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                  อ่านใจเราออกด้วยวุ้ย~

ตอนนี้ยังทำงานในWindows อยู่ เอารายละเอียดไปคร่าวๆก่อนนะครับ เดี๋ยวค่อยรีฯเครื่องถ่ายรูปมาให้ดู

ของผมใช้JaS 10.5.2ลงอ่ะนะครับ เอาไว้เขียนโปรแกรม กับทำPhotoshop, ตัดต่อหนัง แล้วก็กำลังหัดใช้After Effectอยู่
                  เคยลงKalywayแล้ว ใช้ได้ทุกอย่างเหมือนกัน แต่หน้าจอมีปัญหานิดหน่อยกับMouse Artifact

CPU Intel DoreDuo T2050 1.6Ghz >> Work 100%

RAM DDR2 2GB (1GBx2) Kingston 667Mhz >> Work มองไม่เห็นMhzของแรม แต่ใช้ได้ไม่มีปัญหา (พอดีขี้เกียจหาSM Biosที่มองเห็น ใช้งานได้เลยปล่อยไว้งั้นหล่ะ)

VGA GMA950 >> Work 150%!!! เอาไปต่อเล่นDual Screen กับจอ20นิ้วมาแล้ว สามารถใช้Native Resได้คู่กันทั่ง2จอเลย คือ 1280x800 + 1680x1050

Driverเก่าของจอผมบนWindowsทำไม่ได้นะ ต้องอัพเป็นตัวล่าสุด
                  แต่ถ้าเป็นตัวล่าสุด พอใช้แบตแล้วจะจอมืดซะงั้น สรุปคือบนWindowsไม่ควรทำให้การ์ดจอGMA950ต่อออกจก20นิ้วแบบDual Screenได้ครับ ไม่งั้นใช้แบตแล้ว สักพักจอจะดับเองโดยมิได้นัดหมาย(แล้วมันเกี่ยวไรกะMACหว่า??)

HDD Seagate 120GB ATA >> มันต้องใช้ได้จิ
                  แบ่ง3Partition
                  1. OS X 10.5.2
                  2. Windows XP
                  3. เก็บข้อมูล แต่เป็น NTFS ในMACใช้Paragon NTFSเขียนข้อมูลลง

Sound AD1986A >> ใช้ไม่ได้ ขี้เกียจPatch (เพราะPatchเท่าไหร่ก็ใช้ไม่ได้ซะที) เลยซื้อ USB Audioมาจิ้มซะเลย อนาคตกำลังพิจารณา Creative X-FI Xmodมาต่ออยู่

Wireless Intel 3945BG >> ถ้าใช้ได้เรียกว่าปาฏิหาริย์!!! ใช้ไม่ได้ครับ ไปซื้อ Wireless Dongle ของTP Linkมา รุ่น WN-322G เจือกใช้ไม่ได้อีก ทั้งๆที่Driverก็มี ต่อแล้วมองเห็น แต่ตัวWireless กันไม่เจอเครือข่ายทั้งๆที่นั่งข้างตัวปล่อยสัญญาณด้วยซ้ำ พอเอาไปใช้ในWindowsเจือกใช้ได้แฮะ จะบ้าตายเหมือนกัน เสียไป12ยูโรฟรีๆเนี่ย
                  สรุปตอนนี้ก็มีWindowsเอาไว้ใช้WLan =_="

Bluetooth >> มันบอกว่าใช้ได้ แต่ผมไม่มีอะไรมาต่อ...

เมาส์+คีย์บอร์ดผมใช้ Logitech ทั้งชุด ว่าจะซื้อMighty Mouseแต่ราคามันแพงกว่า Microsoft Sidewinderซะอีก เลยยั้งๆไว้ก่อน

รูปปปป~~
                  ตัวเครื่อง(ก่อนเปลี่ยนWallpaper)

อันนี้คลิกที่ภาพเพื่อดูภาพใหญ่ได้นะครับ

คุณสมบัติทั่วไป

แถมท้ายด้วยความปวดใจ... ซื้อมาเสียตังค์

มันไม่เจอเครือข่าย!!!

วิธีทำDual Boot ลองหาดูในเนตนะครับ เค้าเรียกว่า Chain0 อ่ะครับ ทำได้ทั้งXP/Vista ผมก็ใช้อยู่
                  แฟนพันธุ์แท้มาแล้ว

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
                    เอา WLAN ผมไหมท่าน บีเวอร์ เดี๋ยวส่งไปให้
                    Atheros หรือ Broadcom ออิอิ
                    แหะๆ ไม่เป็นไรครับท่าน กำลังรอซื้อMacแท้อยู่แต่ไม่รู้เมื่อไหร่จะได้เหมือนกัน ยังไงผมก็ไม่ค่อยได้เล่นเนตWirelessอยู่แล้วล่ะ

ยังดีนะ เจ้าTP Linkที่ซื้อมามันทำAd-Hocได้ อย่างน้อยก็เก็บไว้ใช้เวลากลับบ้าน จะได้แชร์เนตจากDesktopมาได้ครับ (คิดในแง่ดีเข้าไว้~)

Comment

วันนี้ลองiDeneb10.5.5ซะหน่อย รู้สึกเร็วกว่าเดิมด้วยล่ะครับ ใช้แล้วเป็นไงเดี๋ยวมาบอกน่อ แต่เท่าที่ลองดูWirelessก็ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิม ช่างมันเต๊อะ~

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                        วันนี้ลองiDeneb10.5.5ซะหน่อย รู้สึกเร็วกว่าเดิมด้วยล่ะครับ ใช้แล้วเป็นไงเดี๋ยวมาบอกน่อ แต่เท่าที่ลองดูWirelessก็ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิม ช่างมันเต๊อะ~
                        รอชมครับ

Comment

เช็คเรียบร้อย ไม่มีปัญหาครับ ทุกอย่างใช้งานได้ทั้งSleep/Shutdown/Restart ไม่มีปิดไม่ลงเหมือนเมื่อก่อนแล้ว
                          ใช้Vanilla Kernalด้วยน่อ

จิ้มที่รูปดูภาพใหญ่ได้เหมือนเดิมครับ

Comment

อ่า ผมก็เคยลงครับ แต่ตอนนี้กระโดดไป Mac แท้แล้ว Work แทบทุกอย่างครับ เว้น 2 อย่างคือ Wlan กับต่อหูฟังนี่หล่ะ ^^

ส่วน Patch ผมไม่มีแล้วอ่ะครับ เพราะตอนนี้ไม่ได้ใช้ OSX86 เลยลบไปพร้อมกับตอนขายเครื่องเลย T_T" ไม่งั้นจะส่งให้สักหน่อย ตอนนี้เรื่อง x86 ก็เริ่มเข้าถ้ำไปเรื่อยๆ หลังจากไม่ได้ลงไปพักใหญ่ๆ ส่วน Web ที่น้องตั้นแนะนำ ผมมายกมือให้อีกเสียงครับ ผมก็หนึ่งในสมาชิกที่นั่นเหมือนกัน

อันนี้หลักฐานว่าเคยลง ^o^ แต่ปัจจุบันขายไปได้เกือบปีแว้วววว T_T

Comment

เหมือนกันตรงซื้อมาเสียตังค์นี้แหละของผมเป็น wifi usb belkin เซ็งซื้อมาไม่เคยใช้งานเลยๆ

Comment

Working...
                              X