Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอนนี้ Macbook เป็นWindowเพียวๆ อยากจะลงOS X ใหม่ จะเริ่มยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้ Macbook เป็นWindowเพียวๆ อยากจะลงOS X ใหม่ จะเริ่มยังไงครับ

ขอวิธีการเริ่มลง OS X ใหม่หน่อยครับ
    ตอนนี้ของผมมีdrive C(window)30GB , และ Drive D(ข้อมูล)120GB
    ผมต้อง format drive ทั้งหมดรึเปล่า , แล้วformatยังไงครับ

:: เสร็จแล้วว่าจะลง Window ผ่าน Pararellels Desktopครับ

เอาคร่าวๆ นะครับไม่ได้ลงนานแล้ว

ใส่แผ่น osx ที่แถมมา แล้วบูทจากแผ่นครับ ใช้ Disk Utility จัดการรวมเป็นพาติชั่นเดียวเลยดีกว่าครับ

แล้วลง osx แบบปกติเลยครับ ไม่ยากครับ ลงเสร็จ software update ก่อนซักที

แล้วหา Pararellels Desktop 4 กับ windows xp แบบ สะอาดๆ นะครับแบบโมไม่รู้ลงผ่านรึเปล่า

ตอนลง Pararellels ตัดเนตก่อนด้วยนะครับ ไม่มีอะไรยากครับลองดู

Comment

เปิดเครื่องแล้ว ใส่แผ่นที่มากับเครื่อง disc1 ทันทีครับ จากนั้นกด Option(Alt) ค้างไว้นะครับ

เครื่องมันจะโผล่ drive ที่เราจะเลือก boot มาให้ ครับ แล้วก็เลือก CD

รอซักพัก จนมันขึ้นแถบด้านบนมา ให้เลือก utility แล้วก็ disk utility จากนั้นก็จัดการรวม HDD แล้วก็ล้างใหม่

แล้วก็ลงตามปกติครับ

Comment

Working...
      X