Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง UPS แบบ Simulated sine ware หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง UPS แบบ Simulated sine ware หน่อยครับ

ได้อ่านกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=464380

คือผมได้รับสินค้าเคลม UPS รุ่น IMD-1000AP (อาการเสียคือ relay ดังผิดปกติ)จากการใช้งานมาได้สักพักพบว่า ups ไม่สามารถจ่ายไฟ ขณะ fulload ได้ อาการคือ คอมพิวเตอร์ วูบrestartตัวเอง แต่ขณะidle สำรองไฟได้ปกติครับ (softtware ที่ใช้ทดสอบคือ เกมส์ GRID racedriver) และเสียง relay ยังดังอยู่แต่ไม่ถี่เหมือนตัวเก่า ทั้งๆที่เป็นของใหม่
    อุปกรณ์ต่อพ่วงคือ
    1. core2duo e6550
    2.mainboard gigabyte ep35c-ds3r
    3.ddr2 gskill 2048x2 bus800
    4.hdd seagate 500gb st3500320as
    5.vga powercolor hd4850 512mb ref
    6.psu tagan tg480-u38 500w
    7.dvd-rw drive asus
    8.monitor lg 19 wide รุ่น l1942t-pf
    9.soundcard creative audigy2zs
    10.case รุ่น icute-s901

สอบถามช่างpcmแล้วเค้าบอกว่า psu ที่ผมใช้เป็นแบบ sinewave น่าจะหมายถึง วงจร PFC แต่upsรุ่นนี้จ่ายไฟแบบ stepwave ทำให้ไม่สามารถปรับแรงดันไฟได้ทัน เป็นสาเหตุให้คอมวูบรีสตาร์ทตัวเอง และแนะนำว่าให้เปลี่ยนไปใช้รุ่นเทพอย่าง smk-600ราคา 9,xxx บาท เพื่อนๆคิดอย่างไรกับเหตุการณ์นี้บ้างครับ ทั้งๆที่คอมผมกินไฟไม่เกิน 500w และupsรองรับได้ถึง 600w

มีแบบนี้ด้วยหรือครับ UPSแบบSimulated sine wareจะRestartตัวเองตอนFull Load พึ่งเคยได้ยิน จริงๆมีหลายยี่ห้อที่เป็นUPSแบบLine InterativeประเภทSimulated sine ware ใครใช้UPSแบบนี้มีอาการกันบ้างเปล่า ช่วยตอบด้วย

มีหลายยี่ห้อนะครับที่เป็นUPSแบบSimulatedนะครับ เช่นตัวPCM IMD-1000AP Imperial 1000VAหรือตัวSyndome EXTREM-1000 1000VA ก็ใช่นะครับ

Comment

ไม่เกี่ยวครับ

จะ Simulated Sinewave หรือ Pure Sinewave ถ้ากำลังมันพอจ่ายมันก็ไม่มีปัญหา

เพียงแต่ข้อเสียของระบบ Simulated Sinewave คือจะทำให้วงจรของ PSU ที่มี Active PFC อายุการใช้งานสั้นลง และเกิดเสียงจี่ดังๆเวลาสำรองไฟ

ต่างกับ Pure Sinewave ที่ไม่ทำให้อายุการใช้งานของ PSU สั้นลง

APCBR800i - 5900บาท

APCBR1000i - 7700บาท

APCBR1500i - 9900บาท

3 ตัวด้านบนเป็น Simulated Sinewave หมด

Comment

แล้วจากกระทู้ด้านบนเกิดจากอะไรครับ ทำไมFull load เครื่องถึงRestartเอง ทั้งๆที่ไฟPSUก็น่าจะพอจากสเป็ค ใครรู้ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ

Comment

ดูจากUPSตัวนี้PCM IMD-1000AP Imperial 1000VA(น่าจะ600Watt)ก็น่าจะสำรองไฟได้ไม่มีปัญหานะครับ
          แล้วเกิดจากอะไรกัน อยากรู้

Comment

ถ้าเกิดใช้งานโดยไม่ต่อจาก ups เครื่อง restart ไหมครับเวลา fulload

เพราะผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับ Simulated Sinewave คู่กับ PSU ที่มี Active PFC

เพราะผมเองก็ใช้อยู่เหมือนกัน (APC BR1000i)

มันน่าจะเป็นที่อย่างอื่นมากกว่า

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
              ถ้าเกิดใช้งานโดยไม่ต่อจาก ups เครื่อง restart ไหมครับเวลา fulload

เพราะผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับ Simulated Sinewave คู่กับ PSU ที่มี Active PFC

เพราะผมเองก็ใช้อยู่เหมือนกัน (APC BR1000i)

มันน่าจะเป็นที่อย่างอื่นมากกว่า

ผมไม่ทราบครับว่าrestartตอนต่อหรือไม่ต่อUPSนะครับ แต่เป็นไปได้มั๊ยว่าWattของUPSไม่พอเครื่องเลยRestartเอง น่าสงสัย

Comment

งั้นก็ลองเอา ups ออกแล้ว fulload สิครับ

จะได้รู้ว่ามันเกิดจาก ups รึเปล่า

กรณีวัตต์ของ ups ไม่พออาจเป็นไปได้ แต่ว่าดูจากสเปคไม่น่ากินไฟมาก

ของผม

- E8400 @4.125
                - WD640GB 3ลูก
                - พัดลม 12cm 8ตัว
                - MSI 4850 mod bios 1.120v
                - LG 19" (56 วัตต์)

ยัง fulload แค่ 450 - 470w เอง

คลิกภาพเพื่อขยาย

ภาพตอน fulload ครับ 372w (แต่รู้สึกใช้ OCCT มา burn VGA มันจะกินไฟไม่มากเท่าไหร่)
                Last edited by AmaKatsu; 4 May 2009, 21:59:10.

Comment

ถูกเข้าใจผิดเสียแล้ว ผมไม่ใช่เจ้าของUPSนะครับ แค่สงสัยในคำตอบของช่างว่ามันเป็นอย่างหรอ

Comment

Originally posted by Alex1 View Post
                    ถูกเข้าใจผิดเสียแล้ว ผมไม่ใช่เจ้าของUPSนะครับ แค่สงสัยในคำตอบของช่างว่ามันเป็นอย่างหรอ
                    หุหุ ผมก็นึกว่าเจ้าของ ups ซะอีก

ช่างบางคนก็เชื่อถือไม่ได้นะ แต่จากประสบการณ์ตรง ขอบอกว่าไม่ใช่ตามที่ช่างบอกแน่นอน

เรื่องที่ว่าใช้ UPS แบบ Simulated Sinewave ต่อเข้า PSU ที่มี Active PFC แล้วมันจะจ่ายไฟไม่พอ

Comment

คำถาม
                      "สอบถามช่างpcmแล้วเค้าบอกว่า psu ที่ผมใช้เป็นแบบ sinewave น่าจะหมายถึง วงจร PFC แต่upsรุ่นนี้จ่ายไฟแบบ stepwave ทำให้ไม่สามารถปรับแรงดันไฟได้ทัน เป็นสาเหตุให้คอมวูบรีสตาร์ทตัวเอง"

ผมอยากรู้ว่าคำตอบของช่างมันจริงหรอครับ งง

Comment

ลองดูในหน้านี้นะครับ น่าจะเข้าใจมากขึ้นว่าทำไม
                        http://www.thesunpower.co.th/UPStechnology.aspx
                        หัวข้อ Step Wave (Modified Sine Wave, Simulated Sine Wave) VS Pure Sine Wave

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                          งั้นก็ลองเอา ups ออกแล้ว fulload สิครับ

จะได้รู้ว่ามันเกิดจาก ups รึเปล่า

กรณีวัตต์ของ ups ไม่พออาจเป็นไปได้ แต่ว่าดูจากสเปคไม่น่ากินไฟมาก

ของผม

- E8400 @4.125
                          - WD640GB 3ลูก
                          - พัดลม 12cm 8ตัว
                          - MSI 4850 mod bios 1.120v
                          - LG 19" (56 วัตต์)

ยัง fulload แค่ 450 - 470w เอง

คลิกภาพเพื่อขยาย

ภาพตอน fulload ครับ 372w (แต่รู้สึกใช้ OCCT มา burn VGA มันจะกินไฟไม่มากเท่าไหร่)
                          ผมก็สเป็กประมานพี่นี้แหละครับ แต่็ HD ลูกเดียวไม่ได้ OC ขอถามหน่อยนะครับ
                          1. fulload ผมคงไม่เกิน 450 - 470w ใช่ไหมครับ
                          2. ในงบ 3000 จะมี UPS ไหนที่ผมพอใช้ได้บางครับ ที่บ้านไฟตกบ่อย ขอแค่ 3-5 นาทีไม่่ดับวูปไปเฉยๆ

Comment

Originally posted by jumonking View Post
                            ผมก็สเป็กประมานพี่นี้แหละครับ แต่็ HD ลูกเดียวไม่ได้ OC ขอถามหน่อยนะครับ
                            1. fulload ผมคงไม่เกิน 450 - 470w ใช่ไหมครับ
                            2. ในงบ 3000 จะมี UPS ไหนที่ผมพอใช้ได้บางครับ ที่บ้านไฟตกบ่อย ขอแค่ 3-5 นาทีไม่่ดับวูปไปเฉยๆ
                            1.PCM IMD-1000AP Imperial 1000VA
                            2.Syndome EXTREM-1000 1000VA
                            สองตัวก็น่าใช้นะครับ ในงบประมาณ3500-4000บาท หรือจะเอาดีกว่านี้ก็ต้องAPCครับ

Comment

Originally posted by Alex1 View Post
                              1.PCM IMD-1000AP Imperial 1000VA
                              2.Syndome EXTREM-1000 1000VA
                              สองตัวก็น่าใช้นะครับ ในงบประมาณ3500-4000บาท หรือจะเอาดีกว่านี้ก็ต้องAPCครับ
                              ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X