Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมซื้อถ่านชาร์จ AA มาเปลี่ยนใส้แบทเอง จะเวิร์กมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผมซื้อถ่านชาร์จ AA มาเปลี่ยนใส้แบทเอง จะเวิร์กมั้ยครับ

แต่ก่อนไม่เคยเห็นมาก่อนเลย ไอใส้แบทมันหน้าตาเป็นยังไง วันนั้นแบทเสื่อมเอาไปให้ร้านดูเลยถึงบางอ้อ
    เลยคิดว่า ถ้าผมไปซื้อถ่านชาร์จ AA มาเปลี่ยน ใส้แบทเอง จะใช้ได้มั้ยครับ หรือว่ามันมีขั้นตอนมากกว่านั้นครับ

ปล. กำลังคิดว่าจะซื้อแบทของพวก พานา มันได้ตั้ง 3000 mA ถ้าเอามาวาง 6 cell น่าจะใช้ได้นานกว่าเดิม

มันใช้แทนกันได้ด้วยหรอคับพึ่งรู้

Comment

แบต AA มันเป็น Ni-Mh
      ครับ

ส่วนแบตโน๊ตบุ๊คเป็น Li-On

สำหรับรุ่นใหม่ๆหน่ะครับ

แต่ถ้ารุ่นเก่าๆก็เป็น Ni-Mh

Comment

อ่อครับ ใช้ได้เฉพาะรุ่นเก่าใช่ป่ะครับ อืมๆๆ ผมก็นึกว่ามันเหมือนๆกันหมด

Comment

ไม่ได้ครับ เพราะ Voltage ก็ไม่ได้แล้ว จำนวน Amp ที่จ่ายน่ะ มัน 3AH (3Ampต่อ1ชม.) ที่ 1.5v นะ แปลว่ามันมีความจุ 7.5Wh เท่านั้น แต่แบต N/b ที่คุณเปลี่ยนไปน่ะ เช่นนี่ห้อ Asus (ใกล้ๆตัว) มันจ่ายไฟ 4800mAh หรือ 4.8Ah ที่ 14.8 V ประมาณ 71.04Wh เชียวนะครับคุณจะต้องใช้ถ่านไฟฉาย AA กี่ก้อนล่ะครับและต้องต่อกันให้ได้ไฟ 15v อย่างน้อยๆก็ 10ก้อนแล้วไปแย้ว (ต่อแบบอนุกรม) นี่ไม่นับว่าต้องให้จำนวน Amp ได้อีกนะครับและคุณสมบัติของ Cell ต้องสามารถทนต่อการโดนดึงกระแสสูงสุดได้อีกด้วยนะครับ มันวุ่นวายมากกกกกกกกๆๆๆๆ

Comment

อ่อ ขอบคุณครับ ได้ความรู้ขึ้นมาก จะพิมพ์ หาไส้แบตเตอรี่ก็ไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไร(ภาษาอังกฤษ) ขอบคุณครับ

Comment

Working...
            X