Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรมก็ PC 133 ทำไมบู๊ทไม่ขึ้น?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรมก็ PC 133 ทำไมบู๊ทไม่ขึ้น?

asus p2b ครับ
    เดิมใส่ cely 533 ก็ใช้ได้ปรกติที่ FSB 66
    นี่ได้ pIII 1 GHz มา ใส่แล้วบู๊ทจอไม่ขึ้น
    ดูเหมือนอย่างอื่นทำงาน แต่จอไม่ขึ้น
    ทำยังไงดีครับ?

pIII สเป็คมัน 7.5 x 133
    ลองแล้วจอไม่ติด
    ลองเปลี่ยนเป็น 66 เผื่อมันจะเบิ้ลตัวคูณให้เป็น 15
    จอก็ไม่ติด

ท่านผู้รู้ช่วยทีครับ

บอร์ดทั่นมันรับกับ cpu ใหม่รึป่าวครับ หมายถึงบอร์ดรับได้ถึง 1 ghz รึป่าวครับเช็คดูด้วยนะครับ

Comment

บอร์ดตัวนี้รองรับ cpu สูงสุดแค่บัส 100 เท่านั้นครับ pIII 1 GHz บัส 133 จึงยังไม่รองรับ
      ไม่แน่ใจว่าบอร์ดรุ่นนี้น่าจะรองรับ cpu สูงสุดไม่น่าเกิน pIII 500 ได้แค่นั้นควรหาบอร์ดใหม่ดีกว่าที่รองรับ
      pIII 1 GHz ได้ขึ้นไป

Comment

ผมเห็นบอร์ดมันเซ็ทบัสได้ถึง 150 อะครับ
        ใน cpu support list ที่เป็นทางการของ asus
        มันก็ว่ารับ pIII ได้ถึง 1 GHz cely 800
        แต่เท่าที่ค้นในเน็ท bios ตัว beta มีใช้ได้ถึง 1.2 tualatin
        ผมเลยคิดว่า pIII 1 GHz มันก็น่าจะได้

ทำไงดี ทำไงดี.....
        ผมพลาดตรงไหนไปรึป่าวเนี่ย?

Comment

บอร์ดตัวนี้ใส่ Tualatin 1.4 GHz ได้ครับ แต่ต้องใช้ตัวแปลง Socket 370 เป็น Slot-1 (ผมใช้ PowerLeap PL-iP3/T)

สำหรับของคุณ ให้ใส่ CPU ตัวเก่าก่อนนะครับ แล้วให้ update BIOS เป็น ver. 1014 beta 003 เสร็จแล้วค่อยเปลี่ยน CPU เป็นตัวใหม่ โดยเซ็ต FSB ต่ำๆก่อนนะครับ ให้บูตได้ก่อน แล้วค่อยๆเพิ่ม จนได้ FSB สูงสุด ที่ยังทำงาน Stable

Comment

บอร์ดตัวนี้ใส่ Tualatin 1.4 GHz ได้ครับ แต่ต้องใช้ตัวแปลง Socket 370 เป็น Slot-1 (ผมใช้ PowerLeap PL-iP3/T)

สำหรับของคุณ ให้ใส่ CPU ตัวเก่าก่อนนะครับ แล้วให้ update BIOS เป็น ver. 1014 beta 003 เสร็จแล้วค่อยเปลี่ยน CPU เป็นตัวใหม่ โดยเซ็ต FSB ต่ำๆก่อนนะครับ ให้บูตได้ก่อน แล้วค่อยๆเพิ่ม จนได้ FSB สูงสุด ที่ยังทำงาน Stable

Comment

Working...
            X