Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram 2 G 2 ตัวทำไมมันอ่านแค่ตัวเดียว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram 2 G 2 ตัวทำไมมันอ่านแค่ตัวเดียว

คือผมเพิ่งซื้อ com ใหม่ใช้ได้ 1-2 เดือน ram 1 g 1 ตัว
    แล้วได้งบมาซื้อ ram 2 g 2 ตัว
    พอใส่เปลี่ยนเอาอัน 1 g ออกใส่ 2 gเข้าไป 2 ตัวเปิดเครื่อง
    แต่ทำไมมันอ่านแค่ 2 g อันเดียวครับ
    เลยเอา 2 g ออก 1 อันใส่ 1 g เข้าไปมันก็อ่านแค่ 2 g
    เมนบอร์ดเขียนว่า up ramได้ถึง 4 g ครับ
    ทำไงดีครับใครรู้ช่วยบอกทีครับ..ขอบคุณครับ

ใช้xpมองไม่เห็น4gครับ ต้องเป็นxp64bit or vistaครับผม

ผิดถูกอย่างรัยขออภัยด้วย

Comment

ใช้บอร์ดตัวไหนครับใส่4gได้แต่อาจจะต้องแรมหน้าเดียวก็ได้ครับ

Comment

ตัวนี้ครับ 1.0
        http://www.ecs.com.tw/ECSWebSite/Pro...uID=44&LanID=0
        แต่อันนี้มันเขียนว่าได้แค่ 2 g
        http://www.magmareport.com/product_d...=17&Pro_ID=236

Comment

เห็นที่ว่าเนี่ยะ เช็คจากไบออสหรือใน OS งับ ....

Comment

ที่หน้ากล่องของเมนบอร์ดครับมันมีบอก SUPPORTS DDR2 800 UP TO 4GB

Comment

แง่ววววววววววววววววว ....

ป๋มหมายความว่า เวลาใส่แรมเข้าไปทั้ง2แถวแล้ว
              คุณไปเช็คจากตรงไหนงับ ว่ามันเห็นแค่ 2G
              เช็คในไบออส หรือใน OS ....

Comment

555+ ท่าน dears โดนไป 1 ดอก

Comment

บอกรายละเอียดเยอะๆหน่อยก็ีดีนะคับ

Comment

คลิกขวาที่ Mycomputer - Properties จะบอก cpu และ ram ครับ
                    แล้วก็ใช้โปรแกรม cpu-z ครับ มันอ่าน ram แค่ slot 1 อันเดียว slot 2 บอกว่าไม่มีครับ
                    ตอนบูทเครื่องก็มีบอกแค่ 2g ครับ
                    หรือว่าจะเป็นที่ ram ครับ ตัว 1g ตัวเก่ามันเป็น แรมหน้าเดียว ครับ
                    ตัวใหม่ 2g แรม 2 หน้าครับ

Comment

Ram ถ้าอ่านหน้าเดียวก็ปรับแรงดันไฟ ดูเพราะ Spec ที่ดูมันบอกว่า Up To นะครับหมายถึงต้อง OC ครับถึงจะไปได้ถึง 4G

ปล.Flash Bios เป็นตัวใหม่สุดด้วยนะครับ

Comment

ผมว่าเกี่ยวกับหน้าแรมครับ ผมโดนมาแล้วต้องขายแรมทิ้งไปเลยครับ ซื้อมาเจือกใช้ไม่ได้

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ..ขอลองลง vista ดูอีกทีครับถ้าไม่ได้อีกคงต้องขายครับ
                          เห็นแล้วปวดใจซื้อมาแล้ว..ใช้ได้ไม่เต็มที่

Comment

เก็ตแล้วงั้น .... ฟันธงว่าไม่ได้เป็นกับตัว OS หรือ SW หรอกงับ (กรณีเห็นแรมแถวเดียวนะ ไม่เกี่ยวกะเรื่องเห็นแรมเต็ม4G(นั้นมันต้อง64บิต))
                            ก็บอกว่าเช็คในไบออส มันก็เห็นแรมแถวเดียว ทั้งที่มันใส่2แถว
                            ดังนั้นคงได้ลองสลับแถวกันไปมาแล้วหละ (แต่ป๋มเชื่อว่าคุณลองแล้ว)
                            ไม่ก็ต้องได้ไปแก้ไขในไบออส เรื่องการฟิคไฟและ CL ช่วยมันหน่อย (เอ๊ะมันจะเกี่ยวมั้ยเนี่ยะ)

ปล.สรุปว่าป๋มเริ่มมั่วละ หุหุ นอนดีกว่า

Comment

MBได้แค่ 2Gแหละครับ

ต้องoc MBก่อนนะจ๊ะ

แต่กระนั้นก็เหอะ XP หรือ Vista 32 bit มันก็เห็นแค่ 3.5 นะครับ

อยากเห็นเต็มๆ จัด 64 bit ข้อเสียเยอะครับ แต่อนาคต64จะแหล่ม มาแรงแน่นอน

อยู่กับปัจจุบันก่อนดีกว่านะครับ

Comment

Working...
                              X