Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเรื่องการกินแรมของโปรแกรม ถึงเป็นประเด็นมากครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมเรื่องการกินแรมของโปรแกรม ถึงเป็นประเด็นมากครับ

ช่วงนี้ผมกำลังลองหาโปรแกรม Antivirus แล้วดูว่าอันไหนดีไม่ดียังไง เห็นเวลาเขา Review โปรแกรมกัน เรื่อง Memory ที่โปรแกรมใช้จะเป็นประเด็นหลักอันนึงเลย

ที่ผมไม่เข้าใจก็คือ โปรแกรมที่กินแรมไป 4 MB กับ 40 MB มันจะต่างอะไรกันมากมาย ทั้งๆที่ RAM เราก็มีตั้ง 1-2 GB กันแล้ว แค่ 40 MB มันเป็นเสี้ยวเดียวของ RAM เองครับ

ผมอยากทราบว่าการที่โปรแกรมกิน memory เยอะมันมี impactอย่างอื่นอีกไหมครับ นอกจากว่าถ้า memory เต็มแล้วคอมจะช้า หนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ก่อนที่ จะเข้าใจอะไรผิดไปมากกว่านี้

ตัวอย่าง..

Photoshop CS3 install ใช้เนื้อที่ไป 600mb แต่เวลา เปิดโปรแกรมใช้ ram 24mb

photoshop CS4 install ใช้เนื้อที่ไป 1.4gb แต่เวลา เปิดโปรแกรมใช้ ram 7mb

Gear of War install ใช้เนื้อที่ไป 9gb ( ประมาณ ) เปิดโปรแกรมใช้ ram 700mb

แต่ ยังใช้ visual memory จาก HDD อีก 2gb เป็นอย่างต่ำ

Antivirus A เปิดใช้งานกินแรมไป 30mb ยังไม่รวม service บางอย่างที่ monitor รอ การ alert
    ช่วงเวลา alert อาจจะ เด้งไปกินแรม ที่ 60 - 100 mb

Antivirus B เปิดใช้งาน กินแรมไป 15mb ช่วงเวลา alert อาจจะแค่เพียง 40mb

แต่ยังไม่รวม ที่ system จะโดน interrupt / process จะค้างนิ่งไประดับ ms

ยังไม่รวม interrupt I/O เช่น Flashdrive มีไวรัส อีก

นั้นคือ สาเหตุเดียวกันกับ ที่ว่า

ใช้พื้นที่ ใน drive C: เยอะ ทำไมช้ากว่า เวลาที่ ใช้พื้นที่ใน drive C: นิดเดียว
    ( กรณีที่ C: เป็น drive windows )

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
      ก่อนที่ จะเข้าใจอะไรผิดไปมากกว่านี้

ตัวอย่าง..

Photoshop CS3 install ใช้เนื้อที่ไป 600mb แต่เวลา เปิดโปรแกรมใช้ ram 24mb

photoshop CS4 install ใช้เนื้อที่ไป 1.4gb แต่เวลา เปิดโปรแกรมใช้ ram 7mb

Gear of War install ใช้เนื้อที่ไป 9gb ( ประมาณ ) เปิดโปรแกรมใช้ ram 700mb

แต่ ยังใช้ visual memory จาก HDD อีก 2gb เป็นอย่างต่ำ

Antivirus A เปิดใช้งานกินแรมไป 30mb ยังไม่รวม service บางอย่างที่ monitor รอ การ alert
      ช่วงเวลา alert อาจจะ เด้งไปกินแรม ที่ 60 - 100 mb

Antivirus B เปิดใช้งาน กินแรมไป 15mb ช่วงเวลา alert อาจจะแค่เพียง 40mb

แต่ยังไม่รวม ที่ system จะโดน interrupt / process จะค้างนิ่งไประดับ ms

ยังไม่รวม interrupt I/O เช่น Flashdrive มีไวรัส อีก

นั้นคือ สาเหตุเดียวกันกับ ที่ว่า

ใช้พื้นที่ ใน drive C: เยอะ ทำไมช้ากว่า เวลาที่ ใช้พื้นที่ใน drive C: นิดเดียว
      ( กรณีที่ C: เป็น drive windows )
      งงๆ ครับ T_T

หมายถึงว่า performance drop ที่เกิดจากการกินแรมไปจะเห็นเฉพาะเวลาเล่นเกมส์หรือเปิดโปรแกรมที่กินแรมไปมากๆ ใช่ไหมครับ แต่ผมก็ไม่เข้าใจอยู่ดีว่าไอ้ 4MB กับ 40MB ที่มันกินไปมันจะมีผลอะไรมากมายเลยหรือครับ

Comment

เรื่อง 4mb กับ 40bm ผลต่างแทบไม่รู้สึกเลยคับ ณ เวลา idle
        เรื่อง Anti virus น่าจะคำนึงถึง ประสิิทธิภาพในการตรวจจับมากกว่า
        4mb / 40mb เวลาเล่นเกมส์ FPS มันก็เท่าเดิมนั้นแหละ
        แต่ respon อาจจะลดลง

ในกรณี ที่ควรเลือก 4mb อาจจะสำหรับคนที่ คอมเขาไม่แรงก็ได้

Comment

ตัว NoteBook ผม Ram 512MB แอนตี้ไวรัสใช้ไปแล้ว 45MB
          แค่เปิด Idle ไว้เฉยๆมันก็ใช้แรมไปทั้งหมด 75% แล้วครับ ( รวมโปรแกรมของวินโดว์ด้วย )
          NoteBook เครื่องนี้จึงอืดมากมายเลย

ที่เราบอกกันว่าหนักเครื่องหน่วงเครื่องหรือไม่ คงติดมาจากเมื่อก่อนมั๊งครับ
          เมื่อก่อนแรมมันแพง ประมาณซัก 2 ปีที่แล้ว ใครใส่แรม 1GB ก็ถือว่าหรูแล้วครับ ( ตอนนี้ Standard เริ่มที่ 2GB )
          ส่วนใหญ่ก็คง 512MB ด้วยเหตุนี้แค่แอนตี้ไวรัสแค่ 40MB ที่คุณบอกมา มันจึงมีค่าเยอะมากถ้าแรมน้อยๆ

มาตอนนี้เรื่องแรมไม่เป็นปัญหาอีกต่อไปแล้ว ( มั๊ง )
          ให้เราดูตามประสิทธิภาพอย่างท่านด้านบนว่ามาก็ดีครับ

ป.ล. ผมจะเลือกใช้ Antivirus แบบที่เราใช้งานได้ใช้งานง่าย ถึงไม่กันไวรัสทุกตัวก็ไม่เป็นไรครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับผม

แล้วใช้ตัวไหนดีหละเนี่ย T_T

Comment

Working...
            X