Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีแชร์ไฟล์บน vista ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีแชร์ไฟล์บน vista ครับ

ต้องการดึงไฟล์จากอีกเครื่องที่เป็น vista น่ะครับ
    ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรครับ
    เซตค่าตรงไหนมั่ง

เป็นแบบนี้นะครับ
    เครื่อง A ลงวินโดว์วิสต้า อัลติเมท sp1 (เคยใช้ XP แชร์ไฟล์ได้ไม่มีปัญหา)
    เครื่อง B ลงวินโดว์เอ็กพี
    คือว่าเครื่อง B ไม่สามารถดึงข้อมูลจากเครื่อง A ได้เลย
    แต่เครื่อง A สามารถดึงข้อมูงจากเครื่อง B ได้
    และลองเพิ่มเครื่อง C ลงวินโดว์วิสต้า ดึงจาก B ได้ แต่ดึงจาก A ไม่ได้ (แม้แต่วิสต้าด้วยกันเองก็ไม่ได้)
    เข้าไปดูในเนตเวิร์คคือมองเห็นชื่อเคร่องทั้งสอง(สาม)เครื่องครับ
    เมื่อเข้าเครื่อง A จะเห็น โฟลเดอร์ที่ผมตั้งแชร์ โฟลเดอร์E และ Publicโฟลเดอร์
    เห็นชื่อเครื่องแต่เข้าโฟลเดอร์E ไม่ได้ มันแจ้งว่า Access Denied ถ้าใช้ XP และ cannot Access ถ้าใช้ vista
    ซึ่งตอนนี้ผมใช้วิธีก๊อปปี้ไฟล์ที่ต้องการแบ่งไปที่ Public Folder เพื่อดึงข้อมูล
    แต่กรณีนี้ทำผมเสียเวลา

ผมจึงต้องการวิธีที่จะดึงข้อมูลได้ตรงๆ และเป็นความรู้เผื่ออนาคตมีเพื่อนมาสอบถามจะได้ช่วยได้

ดันครับ

Comment

ไม่เคยลองกับ vista คับ ลองทำตามนี้ดูคับ
      ปิด firewall ของ windows แล้วก็ของ antivirus
      ลองใช้ user ที่เป็น admin แล้วเข้าได้รึเปล่า...

Comment

เครื่องที่เป็น vista จำเป็นต้องตั้ง password ของ user ด้วยนะครับ ไม่งั้นจะเป็นแบบที่ท่านบอก ผมงมโข่งมารอบนึงเหมือนกัน กว่าจะรู้ ลองดูครับ น่าจะใช้งานได้

Comment

ผมใช้วิธี สร้าง user ขึ้นมาใหม่ แล้วกำหนดรหัสผ่าน จากนั้นก็ไปตั้ง folder ว่า อนุญาิตให้อ่านเขียน ไฟล์ใน folder นั้นนะครับ วิธีนี้ผมใช้ xp จัดการข้อมูลของวิสต้าได้ครับ ต้องการรายละเอียดเพิ่ม ถามได้ครับ หุๆ

Comment

Working...
          X