Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ Windows XP ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ Windows XP ครับ

อยากทราบว่าต้องไปเซ็ทค่ายังไง ที่เวลาบู๊ตเข้า Windows XP แล้ว ให้หน้าจอโชว์สกรีน Log on ให้ผู้ใช้แต่ละคนกรอกรหัสผ่านเข้่าใช้ โดยไม่ต้องเข้าแบบอัตโนมัติ
    **ถ้าติดตั้ง Windows XP แผ่นไม่มีลิขสิทธิ์ เราจะกำหนดส่วนนี้ได้หรือไม่
    ขอบคุณครับ

ไปที่ control panel >> User Accounts >> create users ตั้งชื่อผู้ใช้ ใส่พาสเวิร์ด กำหนดประเภทของผู้เข้าใช้

แผ่นทั่วๆ ไปก็เซตได้ครับ

Comment

ขอบคุณครับ จะลองดูครับ

Comment

อ้อ ไหน ๆ คุณเจ้าของกระทู้ก็สงสัยคล้าย ๆ กับผม

ขอถือโอกาสถามในกระทู้นี้ซะเลยนะครับ

แล้วถ้าผมต้องการในแบบที่ตรงกันข้ามกับเจ้าของกระทู้อ่ะครับ
        ก็คือ สมมติผมมี User ทั้งหมด 3 อัน มี Password 2 อัน ไม่มี 1 อัน

เวลาผมเปิดเครื่องเนี้ยะ ปรกติมันจะให้เลือกใช่มั๊ยครับ ว่าเราจะเลือกเข้า User อันไหน
        แต่ผมไม่อยากให้มันเป็นอย่างนั้นน่ะ อยากให้มัน เข้าไปใน User ที่ไม่มี Password เลย โดยที่ไม่ต้องคลิกเลือก User อยู่
        เวลาจะเข้า User ที่มี Password ก็คลิก Log off

จะมีวิธีการทำยังไงหรอครับ เคยเห็นที่ร้านเน็ตเค้าทำกันน่ะ

ขอบคุณพี่ ๆ มาก ๆ เลยครับ ^_^

Comment

วิธีผมก็ใช้ TweakUI เจ้าเก่า สารพัดประโยชน์อิๆ
          หัวข้อ logon->auto logon ติ๊กถูกตรง logon automatic at system startup
          แล้วใส่ user ที่ต้องการให้ auto logon และใส่ password ใสส่วน set password ในกรณีที่ user นั้นมี password ด้วย
          ไม่ต้องใส่ password ถ้าไม่มีครับ

Comment

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับพี่

แล้วมีวิธีแบบแก้ไขค่า Registry รึปล่าวครับพี่ รึว่าต้องใช้ TweakUI อย่างเดียว ( บังเอิญในเครื่องม่ายมีน่ะครับ )

Comment

TweakUI 2.1 146.7KB

Comment

ขอบคุณครับพี่

Comment

ไปที่ Strat >> Run ทำตามในรูปครับ มันจะสตาร์ดเข้า user ธรรมดาไปเลย

Comment

Working...
                  X