Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ช่วยดูทีครับ] MSI GX630 อาการกระตุกแบบนี้ เนื่องจากสาเหตุใดครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ช่วยดูทีครับ] MSI GX630 อาการกระตุกแบบนี้ เนื่องจากสาเหตุใดครับ ?

ใช้ Notebook MSI GX630 ซื้อที่ไทยนี่แหละนะครับ ใช้เล่นเกมOnline แล้วชอบเกิดอาการกระตุก - -
    ผมขอเปรียบเทียบกับเกมที่เห็นได้ชัดอย่าง Warcraft3 หรือ DotA all stars นี่แหละนะครับ (คิดว่าหลายๆท่านคงรู้จักอยู่แล้ว)
    Spec ดังนี้ครับ: http://www.****************/2008/08nov-MSI+GX630.html

อาการดังนี้นะครับ:
    - เล่นๆอยู่แล้วจะค้างไปประมาณ 1-2 วินาที พอกลับมาก็จะวิ่งๆตีๆเร็วๆ เหมือนให้ดูว่ามันทำไรไปบ้าง
    แต่ไม่ขึ้น Waiting for . . .ทั้งผมและคนอื่นๆที่เล่นด้วยนะครับ และช่วงที่กระตุกนั้น fps จะค้าง
    และกลับมาเท่าเดิม (ไม่เห็นว่ามันลดลงแต่อย่างใด)
    อยากทราบว่า อาการแบบนี้เป็นที่ เครื่องหรือ Internet ครับ? (หรือ อื่นๆ?)

ข้อสังเกตุ:
    - fps ในเกม อยู่ที่ 50~60 ตลอด และช่วงที ่effect เยอะๆ จะไม่ต่ำกว่า 20 ครับ
    - เสียบ Lan เล่นกับ Internet เดิม นี่ไม่เกิดอาการกระตุกแต่อย่างใดครับ
    - เป็นกับ ไวเรส ทุกที่ครับ ลองมาหลายที่แล้ว หลากยี่ห้อ Modem และความเร็วตั้งแต่ 1Mb-8Mb
    - ลอง Restart ทั้ง Notebook, Internet, Router หลายรอบแล้ว ผลเหมือนเดิมครับ
    - เกมลงจากแผ่นแท้ทั้งนั้นครับที่ลอง (ลองลงใหม่แล้วก็ไม่หายครับ)
    - เล่นเกมปกติไม่มีกระตุกแต่อย่างใดครับ แม้แต่ Crysis ระดับแทบจะ High ทั้งหมด
    - เครื่องไม่ร้อนครับ ลองเปิดใหม่ หรือเล่นทิ้งไว้ ผลเหมือนกันครับ

ปล. รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย
    Last edited by ampman; 28 May 2009, 21:07:22.

ร้อนไปหรือป่าว ลองหาฐานรองที่มีพัดลม ให้ระบายอากาศดี ๆ หน่อย

Comment

Window มีปัญหาหรือป่าว ลองลง window ใหม่ดู

Comment

เปิดคอมใหม่ๆก็เป็นครับ

ถึงกับต้องลงวินโดวใหม่เลยเหรอครับ ToT . . .

กลัวลงแล้วก็เป็นเหมือนเดิมนี่ซิ Vista Update ตั้งนาน

Comment

Originally posted by ampman View Post
          เปิดคอมใหม่ๆก็เป็นครับ

ถึงกับต้องลงวินโดวใหม่เลยเหรอครับ ToT . . .

กลัวลงแล้วก็เป็นเหมือนเดิมนี่ซิ Vista Update ตั้งนาน

ของท่านที่ใช้อยู่เป็น window แท้ป่าวอ่าครับ ถ้าไม่ใช่ก็อย่าไปเสียดาย หุหุ

หรือจะทำ dual os ก็ได้ ลง Window 7 ไปเลย โดยที่ vista ก็ยังอยู่

Comment

Originally posted by Trojan View Post
            ของท่านที่ใช้อยู่เป็น window แท้ป่าวอ่าครับ ถ้าไม่ใช่ก็อย่าไปเสียดาย หุหุ

หรือจะทำ dual os ก็ได้ ลง Window 7 ไปเลย โดยที่ vista ก็ยังอยู่
            ไม่แท้ครับ MSI เข้าไม่บุญทุ่มเหมือนของ Acer รึเปล่า ?

ไว้จะลอง 7 ดูครับ ถ้า 7ออก ผมกะซื้อแท้อยู๋เหมือนกัน แต่แพงน่าดู เกือบหมื่นเชียว Pro เนี่ย

Comment

ดูจาก review แล้วอุณหภูมิ cpu ร้อนพอกับ Y450 เลยครับ แต่ Y450 ที่ผมใช้ก็ไม่มีปัญหากระตุกอะไรเลยครับ ยังไงลองลง driver การ์ดจอใหม่ก็ได้ครับเผื่อจะหายกระตุก

Comment

เปลี่ยนวินโดว์ครับ เล่น7 ดีกว่า

Comment

Originally posted by superego1g View Post
                  เปลี่ยนวินโดว์ครับ เล่น7 ดีกว่า
                  Windows7 ลงทับ Vista ได้ไหมครับ ใช้ driver ตัวเดียวกันได้ไหม

Comment

กำๆๆๆ ดอทเอ อันนั้นมันเป็นที่เน็ตแล้วครับ มันแลคครับ มันเลยค้างๆไป แล้วภาพก็วิ่ง พรืดด เลย

ไม่ได้เป็นที่เครื่องหรอกครับ เน็ตที่ลองใช้ของค่ายอะไรครับ ถ้าเน็ตบ้าน TOT เล่นเกมปิงมันสูง จะทำให้แลคได้

ส่วนถ้าไปใช้ Wifi นอกสถานที่ ก็อาการเดียวกันครับ ไม่เหมาะไว้เล่นเกมออนไลน์

Comment

Originally posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
                      กำๆๆๆ ดอทเอ อันนั้นมันเป็นที่เน็ตแล้วครับ มันแลคครับ มันเลยค้างๆไป แล้วภาพก็วิ่ง พรืดด เลย

ไม่ได้เป็นที่เครื่องหรอกครับ เน็ตที่ลองใช้ของค่ายอะไรครับ ถ้าเน็ตบ้าน TOT เล่นเกมปิงมันสูง จะทำให้แลคได้

ส่วนถ้าไปใช้ Wifi นอกสถานที่ ก็อาการเดียวกันครับ ไม่เหมาะไว้เล่นเกมออนไลน์
                      1. True
                      2. ToT
                      3. Maxnet
                      4. ตามที่ทำงานต่างๆ
                      ลองมาเท่านี้ครับ ความเร็วที่เคยลองมี
                      1mb 2mb 4mb 8mb 16mb ~ colo ลองมาหมดละครับ
                      ลองมาเกิน 50วิธีแล้วครับ . . . ซึ่งเน็ตตัวเดียวกันนี่เสียบสาย Lan ไม่กระตุกครับ

อีกอย่าง เล่นเน็ตที่บ้านผมเอง 4Mb นี่
                      - เล่นพร้อม Desktop 1ตัว และ HPnotebook spec ต่ำกว่าทุกอย่าง . . . ไม่มีอาการใดๆ มีแต่เจ้าตัวแพงตัวนี้ที่มีปัญหาครับ
                      Last edited by ampman; 28 May 2009, 21:10:24.

Comment

เล่นเกมส์ผ่านเน็ตแล้วถึงจะกระตุกเหรอ

Comment

Originally posted by Trojan View Post
                          เล่นเกมส์ผ่านเน็ตแล้วถึงจะกระตุกเหรอ
                          ใช่ครับ เป็นไปได้หรือเปล่า ว่าเป็นที่ตัวรับสัญญาณ wireless ของNotebook ครับ ?

Comment

ลงwin7 ลองดูครับ ไดเวอร์เอาของvista ลงคับ อย่าลืมอัพไดเวอร์การ์ดจอล่ะ

Comment

Originally posted by superego1g View Post
                              ลงwin7 ลองดูครับ ไดเวอร์เอาของvista ลงคับ อย่าลืมอัพไดเวอร์การ์ดจอล่ะ
                              มีใครรับจ้างลงให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ไม่ชำนาญเรื่องการ Activate ต่างๆ และ
                              Drivers ของ Notebook มากมายอีกด้วย ... ขอเป็น Windows7 64bit ยิ่งดีครับ เพราะ RAM
                              ผม4 Gb (จะไม่มีปัญหาในการใช้ใดๆใช่ไหมครับ) ~ ใครช่วยผมได้ รบกวนโพสหรือ PM มาทีครับ
                              (ช่างที่ศูนย์ SIS ก็ท่าทาง งงๆ + ช่างที่ศูนย์ Esys เก่าก็กลับ ตจว.ไปแล้วด้วย)

ปล. ว่าแต่ลงวินโดวใหม่ จะหายเหรอครับ ? ...ผมนึกว่าเป็นที่อาการของตัวรับสัญญาณ wireless ?
                              Last edited by ampman; 28 May 2009, 23:02:41.

Comment

Working...
                              X