Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาลองดูหน่อยครับ มันเป็นอิหยังก็บ่ฮู้ จอดับ จอติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาลองดูหน่อยครับ มันเป็นอิหยังก็บ่ฮู้ จอดับ จอติด

คือ Spec

ก่อนหน้านี้ ไม่มีซิ้งค์ CPU Noisetaker และ ไม่มี RAM Kingston

Enermax 375 W Noise Taker
    Athlon 64 3000+ Newcastle 2.0GHz
    Ram 512/400 DDR Kingston
    Ram 512/400 DDR Hynix
    Inno3d 7300GT
    HDD Seagate Sata 2 ตัว 80 กะ 160
    มี MOdem PCI 1
    USB Card 2
    12 mm Fan 1
    Fansink for CPU Noisetaker 1
    Floppy 1
    DVD RW Lite-on 1

อาการ จอดับ หรือเครื่องจะอืดมากๆ เมื่อ เปิด ดีวีดี (อืดน้อย) วีซีดี (อืดมาก)
    เมื่อจอดับ (แต่ไม่จับ...) ไฟที่หน้าจอคอมจะปกติ ขยับสายดูแล้วสายไม่หลวม
    เมื่อจอดับลองเปิดเคสดู ไฟ ก็ติด เครื่องทำงานปกติ แต่มันจะช้าาาาอย่างรู้สึกได้ทั้งที่ Ram 1 G แถมมันก็จะติดติด ดับดับ (ไม่ใช่กระตุกนะครับ) ดับไปปะมาณ สามวิ แล้วติดใหม่

ถ้ามันเล่นได้ ก็จะมีเสียง แต่ภาพไม่มา ยังกะแรมไม่พอ

เมื่อจอดับ บางครั้ง ก็ Restart ให้เองเลย (เก่งจังเลยเนาาาาาะ)

ถ้าเอาซีดีอื่นๆ ที่ไม่ใช่พวกหนัง ใส่เข้าไปนี่อ่านได้ปกตินะครับ

ขั้นตอนการทดสอบ

1. ข้อสันนิษฐาน แรมเสีย แรมต่างยี่ห้อ ไม่เข้ากัน - ลองถอดแรม สลับแรม สลับช่ิอง
    ไม่เกิดการเปลี่ยนแปลงใดๆ ใช้งานได้ปกติ ถ้าไม่ดูหนัง สรุปแรมไม่น่าเกี่ยว

2. การ์ดจอหลวม ไม่หลวม

3. พัดลมซิ้งค์เสีย การ์ดร้อน - ไม่เสีย ปกติ

4. ก่อนหน้านี้ใช้การ์ดจอที่ไม่แรงเท่านี้ ก็เป็นบ้างแต่ไม่อาการหนักขนาดนี้
    เป็นไปได้เหมือนกันว่า 375 W จะไฟไม่พอ แต่ว่า การ์ด ไหนๆ ก็เป็นแล้วทำไมถึงเกี่ยวกับ PSU ล่ะ

หรืออาจจะเกี่ยวก็ได้เพราะเริ่มเป็นตั้งแต่หลังอัพเกรด แต่ไปคำนวณในเน็ท การ์ดอันเก่าไฟยังเหลือเฟือเลย ยังงง ว่า มันจะเกี่ยวได้ไง แต่ 7300 GT นี่น่าจะไม่พอได้

5. อื่นๆ

ช่วยผมด้วยครับ พลีส

ถ้าผมยกไปพันทิพจะลองทำไรได้มั่งครับ

ลองเปลี่ยนสายแพของ DVD เป็นแบบ 80 เส้นดูครับ กับ ลองลงวินโดว์ใหม่ดูครับ

Comment

เอ่อ ครับขอบคุณมากมากครับ ลงวินโดว์ใหม่นี่ขอให้เป็นทางเลือกสุดท้ายแล้วกันครับ T T

Comment

เมนบอร์ดล่ะครับ

Comment

MSI K8N E ครับ

Comment

อาการเพิ่มเติม

หลังจากลองแก้โดย ลบไดรเวอร์แล้วลงไดรเวอร์ใหม่ ( เวอร์ชั่นเดิม ) ตอนนี้ไม่รู้จักการ์ดจอผมแล้วอะครับ ขึ้นเป็น Nvidia (Unknown) แล้วก็ช่อง BUS กลายเป็น PCI

Comment

Working...
            X