Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา เปิดคอมไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา เปิดคอมไม่ติด

ข้อมูลคร่าวๆ
    ฉeleron 3.0G
    MB - P5RD1-VM (กาดจอ on board)
    ---------------------
    ปัญหาคือ เปิดติด แต่ไฟสีแดงค้างตลอด
    ไฟ PSU ติด
    พัดลม CPU ก้อติด
    กดปุ่ม power ค้างไว้ แต่เครื่องไม่ยอมทำการปิดตัวเอง
    ไม่มีเสียงปี๊ปใดๆเกิดขึ้นเลย
    ไฟ monitor กระพริบ สีส้มตลอด
    ลองเอา RAM มาขัดดูแล้วก้อยังมีอาการเหมือนเดิม
    ---------------------
    พึ่งซื้อมาได้ 10 เดือนเองมั่งครับ
    อยากทราบว่า HW ส่วนไหนเสียหายอ่ะครับ
    ขอบคุณครับ

ลองถอดถ่านเมนบอร์ดออกมาซัก 1 นาที แล้วใส่เข้าไปใหม่ แล้วเปิดเครื่องดูครับ

Comment

เคลีย CMOS ดูคับ ( ไม่ก็ถอดถ่านในบอร์ด )

กำเหมือนกันเลย เหอๆ งั้นเปลี่ยนๆๆ ถ้ายังไม่ได้ ก็ดูที่ Case มีแบตรึป่าว ถอดแล้วใส่ใหม่ดู อีกทางหนึ่งก็ ..... ไม่รู้แล้ว -*-
      Last edited by ZaKaChI; 14 Jun 2007, 12:46:51.

Comment

1 ถอดถ่าน บนบอร์ด
        2 เอาramออกมาแล้วเอายางลบ ถูๆ ที่ดองเหลือง ที่ใช้เสียบ ให้หายดำ เท่าที่จะทำได้
        3 ถ้าไม่ติดอีก ก็อาจจะเป็นที่บอร์ด ลาโลกไปแล้วครับ มีประกันก็ถอดไปเคลมเลย ถ้าจะให้ไวไปที่ศูฯย์ใหญ่เลยเพราะรอรับได้เลย มีของแน่ๆ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ
          -----------------------
          จากการเอาไป claim ที่ 0 ใหญ่ synnex
          เค้าบอกว่า Board ของเรามันพัง (แล้วส่ง Main Board พังมาให้ทำมายหว่า+.+)
          -----------------------
          เค้าเลยเปลื่ยนตัวใหม่มาให้
          คราวนี้พอมีหวังคับ
          เปิดแล้ว ไฟ power คราวนี้ติดด้วย(ไฟสีเขียว)
          ไฟสีแดงก้อติด แต่ติดแป๊บเดียวก้อดับ
          แต่ปัญหาใหญ่คือ ภาพไม่ขึ้นจอน่ะครับ ไฟ monitor กระพริบตลอด
          ลองถอดถ่านแล้ว ก้อไม่ติด
          ลองjump clear CMOS ก้อยังไม่ติด
          เลยถอดแรมมา แล้วเอายางลบ ลบๆ ก้อยังไม่ติด (มี RAM 3ตัวครับ ลองหมด 3 ตัวเลย)
          ------------------------
          อยากรู้ว่า Main Board มันยังพังอยู่ หรือว่าผมทำอารายผิดหรือเปล่า
          Main Board ตัวนี้เป็น VGA on board น่ะครับ

Comment

ปัญหาอย่างงี้ ผมเคยเจออยู่บ่อย ๆ คุณเปลี่ยนเมนบอร์ดมาแล้วใช่เปล่าเมนบอร์ดตัวที่ใช้มา10เดือนเสียแล้วเคมตัวใหมมาแล้วเปิดไม่ติดเหมือนเดิม หน้าจอก็ไม่ติด เมนบอร์ดตัวนี้เป็น ship vga ด้วยก่อนที่คุณจะมามาจากศูนย์ที่คุณไปเคมมา คุณลองเทสดูหรือยัง ว่าเมนบอร์ดตัวใหม่ที่เอามามันใช่ได้จริง ๆ หรือว่าเอาขอเสียมาให้คุณอีก (ถ้าเป็นอย่างงั้นบอกด้วยนะว่าประกันของอะไร) อาการอย่างงี้คุณเช็คที่แรมว่าเสียบลงไปแน่นหรือเปล่า เข้าล็อคหรือเปล่า หรือว่าเอาแรมตัวที่ใช้อยู่ไปเสียบกับเครื่องอื่นว่ายังใช่ได้อยู่หรือเปล่า ถ้ายังใช้ได้คงเป็นที่เมนบอร์ดอีกเครมแล้วขอลองก่อนด้วยนะ ถ้าไปเปลี่ยนมาใหม่คราวนี้ยังใช่ไม่ได้ หรือว่าใช่ได้แต่ไม่นาน ยังมีอาการเดิมอีกก็เปลี่ยน PSU เลยครับ คราวนี้หายแน่นอน ถ้าไม่หายมีทางเดียว มาที่คลองแสนแสบ โยนลงไปในคลอง นั้นหละครับ

Comment

Working...
            X