Announcement

Collapse
No announcement yet.

มันสว่างเกินไปรึป่าวครับ จอ lcd 22" กับ resolution 1680*1050

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันสว่างเกินไปรึป่าวครับ จอ lcd 22" กับ resolution 1680*1050

lcd sumsung ตัว 22 นิ้ว

ถ้าปรับเป็น 1680*1050 มันสว่างมากๆ จนเล่นได้ 15 นาที ก็ไม่ไหวแล้ว ทำไมมันสว่างขนาดนี้

ถ้าปรับเป็น 1600*900 ไม่สว่างแต่ ตัวหนังสือ และ ขนาดมันเพี้ยนๆ ครับ

ไปดอท ก่อนครับ -*- เดียวมาอธิบายแบบละเอียดๆ ใหม่

ก็ปรับแสงสิท่าน -*- มานมีmode แบบไม่ต้องตั่งเองด้วยหนิ เล่นnetก็มีmode internet -*-

ไม่ก็ปรับเอาจากdriver การ์ดจอเอา

อีกอย่างมานไม่เกี่ยวกะขนาดที่ตั่งด้วยแหละท่าน -*-

Comment

อันนี้ลองต่อแบบ ดิจิตอล ดูน่ะครับ

ออโต้ มันกดไม่ได้ สว่าง กับเคม ปรับ 0 หมด มันยังล่อซะหูสว่างไปด้วยเลย -*-

หรือว่า ลองต่อ อนาล้อค ดูดีครับ

อย่างที่บอกอ่ะครับ พอปรับ 1600*900 สีเนียนสบายตา แต่ขนาดเพี้ยน -*-

พอปรับเป็น 1680*1050 หูต่าเหลือกเลย

เดียวจะลองดูหลายๆ อย่างครับ -*-

Comment

refresh rate เท่าไหร่ครับ ?

Comment

lcd มี refresh rate ที่ 60 งับ
          คุณ Saint's Knight จอ Wide 22 เค้าปรับตาม Native คือ 1680 x 1050
          ม่ายงั้นมันไม่ 16:10 สัดส่วนจะเพี้ยนหมดเลย

ถ้าจะลด res (แต่ไม่แนะนำ) ก็ลดลงมาที่ 1440 x 900
          เรื่องลด res มาแล้วตัวหนังสือเบลอไม่ใช่เรื่องแปลก
          เพราะไปใช้ res ที่ไม่ใช่ native ของจอมัน

เรื่องแสง ไปปรับเอาใน menu ของจอก็ได้งับ
          ค่อยปรับ ใจเย็นๆ ผมเห็นคนใช้หลายคนสับสนเรื่อง native res
          บ่นเรื่องสัดส่วนเพี้ยนเยอะมาก แต่ก็เพราะไอ้ lcd wide มันยังใหม่สำหรับผู้ใช้บ้านๆอยู่
          ลืม crt ซะเพราะมันเทคโนโลยีคนละแบบกัน

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ปรับ ที่จอ 0 หมด ก็ยังไม่ไหว เลยต้องปรับในโปรแกรม

ตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้เลยครับ ว่ามันเป็นเพราะอะไร เพราะมีอักตัวนึง 932b ปรับที่โหมดสูงสุด มันก็ไม่เป็นไร ไม่สว่าง

ช่างมันครับ ปิดกระทู้ 555

Comment

Working...
            X