Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากอัพคอมในสไตล์ของตัวเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากอัพคอมในสไตล์ของตัวเอง

คือผมติดตามบอร์ดนี้มาระยะนึงแล้ว และลองคิดspecคร่าวๆที่อยากจะได้ โดยมีจุดประสงค์หลักคือใช้เล่นเกมหนักๆ(เกมแผ่น)

ผมมีงบอยู่40,000 อัพเฉพาะอุปกรณ์ภายในเคส ไม่oc เปิดเครื่องประมาณ12ชม./วัน specที่ผมคิดมีดังนี้ (specเก่าที่ผมใช้อยู่ซื้อมาตั้งแต่6ปีที่แล้ว อัพvgaกะramเพิ่มเมื่อ3ปีที่แล้ว)

E6550
    P31-DS3L
    Geil 800/4-4-4-12/1gb X2
    8800 gts 512mb

แต่ตอนนี้กำลังปันใจไปเป็นของamd เลยสับสนไม่รู้จะเลือกรุ่นไหนดี จึงขอคำแนะนำรุ่นของcpuและm/bที่สมเหตุสมผลด้านประสิทธิภาพและราคาเทียบกับของintelที่ผมคิดไว้ตอนแรก

ส่วนramผมเลือกรุ่น black dragon มันเว่อไปป่าวทั้งๆที่ไม่oc หรือจะเลือกแค่valueพอ

และvgaแนะนำยี่ห้ออะไรดีครับ เอาแบบทนๆไม่ต้องสวย

m/bขอรุ่นที่รองรับspecที่คิดไว้พอนะครับ ไม่ต้องคิดเผื่ออัพอีกในอนาคตอันใกล้

อุปกรณ์อย่างอื่นก็คงเป็นพวก hdd(ยี่ห้อไรดี และสมควรทำraidหรือไม่?)
    psu ของenermaxดีไหม เอากี่wattดี?(psuคิดwattเผื่ออัพramกะhddเพิ่มก็ดีครับ)
    สมควรมีheatsinkไหม? ทั้งๆที่ไม่ได้oc แล้วควรเพิ่มพัดลมเป่า8800gtsรึป่าว?
    case 9 Bay UV Acrylic ใส่Ultra 120 Extremeได้ไหม? หรือควรเลือกcaseตัวอื่นที่ระบายลมดีๆ ดีครับ?
    dvd-rw ยี่ห้ออะไรดี?

หากมีอะไรสมควรปรับก็แนะนำได้เลยนะครับ ผมเป็นมือใหม่ได้แต่ศึกษาจากกระทู้พี่ๆนี่แหละ
    หรือว่าอดใจรอเทคโนโลยีใหม่ๆ แล้วไปถอยps3มาเล่นแก้ขัดก่อนแล้วค่อยอัพคอมใหม่ปีหน้าเลยดี?-*-(เผอิญจะไปญี่ปุ่นช่วงสงกรานต์ ที่นั่นps3ถูกกว่าที่นี่5000!!!)
    ปล. งบ40000 คืองบทั้งหมดที่ผมมี(T_T) ไม่จำเป็นต้องจัดให้พอดีเป๊ะนะครับ ผมบอกไว้เป็นตัวเลือกจะได้มีทางเลือกกว้างๆ แต่หากเผาเงินผมหมดแล้วสามารถเล่นเกมระดับhigh-defได้ผมก็โอเคนะ (แต่อาไรประหยัดได้ก้อประหยัดดีก่า^^ เน้นเล่นเกมแรงๆ!!!)
    อุปกรณ์ทั้งหมดขอแบบทนๆนะครับ แพงแต่คุ้มก็ยอมครับ
    Last edited by garlic; 5 Mar 2008, 18:25:57. Reason: เพิ่มเติมข้อมูล

Intel;E-8200=7,300(ซิงค์เดิมเหลือๆ) M/B;MSI-P35 neo2-FR=3,900(เผื่อต่อcrossfire) Ram;Blackdragon(6400C4)=2,500(เน้นเสถียร) HDD;Seagate-ES.2(250g)=3,000(เปิดได้24ชม) Power;Pc Power&Cooling-Silencer610w=4,400(ชม.นี้นิ่งสุดๆแล้ว) VGA;HD-3870=7,700(เผื่อต่อcrossfire) หรือไม่ก็ Spark-8800gt,Zero=7,900 สเปคนี้เหลือๆแล้วกับจอ 1680x1050 ปรับสุดทุกอย่าง แต่ถ้าจอ 1920x1200 อาจต้องปิด Aa/Af แล้วแต่เกมส์ โชคดีครับ

Comment

Working...
    X