Announcement

Collapse
No announcement yet.

optical mouse vs laser mouse

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• optical mouse vs laser mouse

ไม่ทราบว่า optical mouse vs laser mouse ต่างยังไงกันหรอคับ

เม้าส์ที่พื้นเป็นลูกกลิ้ง(แบบสมัยเก่า ๆ) ใช่ optical รึป่าวคับ

ช่วยแนะนำเม้าส์ที่ใช้กับโนตบุ้คราคาเบา ๆ แต่คุณภาพใช้ได้ด้วยคับ

ขอบคุณคับ

optical ใช้แสงจากหลอกLEDครับสีแดงๆน่ะแหละ แล้วให้เซ็นเซอร์มันอ่านค่าเอา หาได้ตั้งแต่ราคา
    เลเซอร์ก็ใ้ช้แสงเลเซอร์น่ะแหละ จะไม่มีแสงไม่มีสีให้เห็นครับ ละเอียดกว่าแพงกว่าโคตรๆ

แต่คนทั่วไปบางทีก็เรียกopticalว่าเลเซอร์ เพราะเห็นมันเป็นแสงๆเหมือนกัน

รายละเีอียดทิ้งไว้ให้คนต่อไปมาตอบแล้วกัน

Comment

ถ้าทำงานกราฟฟิก หรือแฟนเกมส์ FPS หรือต้องการลายละเอียดมากๆแนะนำ Laser คับเพราะเวลาเราขยับเมาส์ถ้าเป็นออปติคอลขยับนิดนึงมันก็จะไปไกลกว่าที่เราต้องการ(เล็กน้อย) แต่ Laser มันจะsmoothกว่า ลูกศรก็เคลื่อนไปตามที่เราขยับมากกว่า แต่ก็แพงกว่าพอตัวนะคับ ส่วนใหญ่ Laser Mouse จะมากับออปชั่นพิเศษคือมีตัวถ่วงน้ำหนักมาให้ด้วยอะคับ

Comment

เอาตามความรู้สึก laser แม่นกว่าครับ

Comment

laser แม่นชัวร์ ฟันธง!

Comment

razor เลยครับยี่ห้อนี้ ซื้อไป

Comment

ถ้าไม่เน้นไรมาก opticalก้อเพียงพอแล้วเนอะ

แต่ถ้าเน้นเปนพี่เสด laser เปนตัวเลือกที่ดี

เรื่องราคา แล้วแต่จิตศรัทธา

Comment

Working...
              X