Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามถึงปัจจัยที่ทำให้เครื่องกระตุก จนเล่นสะดุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามถึงปัจจัยที่ทำให้เครื่องกระตุก จนเล่นสะดุด

สวัสดีครับ !! วันนี้ผมมาพร้อมกับคำถามอีกครั้งครับ

คือผมอยากจะทราบพวกปัจจัยที่ทำให้เครื่อง คอมพิวเตอร์ ของเรากระตุก จนประสาทเสีย
    ทุกวันนี้เล่นเกมส์อะไรก็กระตุกไปหมด อาการนี้เป็นมาช้านาน ฟอร์แมท กี่ครั้ง ก็เท่านั้น
    แต่พอไปเล่นที่ร้านเกมส์ (ไปบ่อยเล่นแล้วรู้สึกดีกว่าของตัวเอง) สเปคเครื่องเขาก็ สู้ของเราเองไม่ได้
    แต่ของเขาเล่นเกมส์ไม่กระตุก เข้าเว็ปไม่สะดุด อาจจะเป็นที่ว่า Internet เขาเร็วกว่าเรา ข้อนี่เข้าใจครับ แต่บางทีไปบ้านเพื่อน เล่นเกมส์เดียว คอมมัน โบราณมาก กลับไม่กระตุก แปลกใจครับ
    ทุกวันนี้ ผมเล่นเกมส์ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ กระตุก น่าอารมณ์เสียมากๆ แต่Internet ใช้งานได้ดีปกติ
    นะครับโหลดไวดี แต่เครื่องรู้สึกได้เลยว่าค่อนข้างช้า แล้วอาการมันเหมือนค้างๆอ่ะครับ เหมือนมันกำลัง ประมวณผล เวลามันทำแล้วเราก็กดไรไม่ได้เลย ต้องรอแปปนึง ซึ่งเป็นบ่อยมาก มันหมดสนุกครับ เสียดายเงินซื้อคอมไปเลย เครื่องก็เจ๋งดี แต่เวลาเล่นไม่สนุก ผมมีข้อสังเกตุมาถามด้วยนิดหน่อย

ข้อสงสัย (ที่ผมเดาเอาเองนะครับ)

1.CPU ผมขามันเกครับ ด้วยความมือบอน ของตัวเองนี่แหละครับ
    2.เครื่องผมไม่ค่อยได้ทำความสะอาด
    3.ใช้งานเครืองหนักวันละประมาณ 10 ชั่วโมง แต่ไม่เกิน 16 ชั่วโมง (น้อยกว่าร้านเกมส์เยอะ)
    4.เวลาผมฟอร์แมท ผมมักจะcopyไฟล์เก่าๆไว้แล้วก็เอามาลงเพราะเสียดาย ส่วนใหญ่ จะเป็นเพลง เกมส์ แล้วก็โปรแกรมใช้งานหลักในเครื่อง

นึกออกแค่นี้ครับตอนนี้ เดี๋ยวมีอะไรจะมาอัพเดทให้นะครับ

รายชื่อเกมส์ที่ผมเล่น (กระตุกโคตรๆ ทุกเกมส์ครับ)

1.WARCRAFT III ( ส่วนใหญ่จะเล่น DotA ครับ )
    2.ECO
    3.KARTRIDER ( อันนี้ให้แฟนเล่น )

ป.ล. ผมขอความช่วยเหลือ ไว้กี่กระทู้ พี่ๆ OC~Zone ก็ช่วยกันหาคำตอบได้ดี ขอบคุณมากๆครับ

defrag harddisk เป็นประจำเลยครับ ผเอิญมีโปรแกรมที่ทาง thaicybergame เขาแนะนำมาครับ

สเปคเครื่องนะครับ

CPU : AMD Athlon(tm) 64 X2 Dual Core Processor 4200+
    RAM : 1024 MBytes Kingston & 1024 MBytes Kingmax Semiconductor
    Mainboard : ASRock N61P-S
    VGA : NVIDIA GeForce 8400 GS 512.0 MB
    SOUND ON BOARD
    เครื่อง DVD ไม่ค่อยได้ใช้งานครับ

ตามนี้ครับ ต้องการข้อมุลอะไรเพิ่มเติมบอกได้นะครับ
    Last edited by dutchiebee; 4 May 2009, 16:16:13.

defrag harddisk รึยัง

Comment

สเปคทั้งหมดะครับ ยี้ห้อ+รุ่นด้วยนะครับ

Comment

เปลี่ยนเครื่องไหม่ราคาสัก4-5เหมื่อนคงแรงขึ้นหน้าดู

Comment

ลองเบื้องต้นเลยนะครับ
          ปิด COOL & Q ทิ้งครับ DISABLE ซะ

Comment

หลังจากปิด Cool & Q แล้วนะครับ

ECO - กระตุก เหมือนเดิมครับ
            DotA - เหมือนจะเข้าอะไรแล้ว พริ้วขึ้นเลยครับ แต่ตอนเข้าสู้ก็ยังกระตุกอยู่ครับ

Comment

ทีนี้ก็เอา CPUZ หน้าที่เขียน MEMORY มาดูหน่อยซิ

ส่งสัย FIXCIBEL ENABLE เอาไว้แน่ๆ

เอามาดูก่อน

Comment

http://image.ohozaa.com/show.php?id=...102eb657cf1c79

ลงรูปให้แล้วนะครับ
                Last edited by dutchiebee; 4 May 2009, 18:13:12.

Comment

อัพเดท CPUZ เวอร์ชั่น 1.5 ก่อนซิครับ มันไม่โชว์อะไรเลยครับผมเลยไม่รู้จะดูไงครับ

Comment

ทนใช้มานานหรือยังครับ

ที่เมนูในใบออสตรงข้างล่างๆหน่อย จะมีเมนูประมาณว่า FIXCIBILITY MEMORY มั้งถ้าจะไม่ผิด ตอนนี้มันจะเป็น ENABLE อยู่ ปรับเป็น DISABLE ซะครับ

แล้วขอดู CPU Z หน้าเดิมนี้อีกทีครับ

Comment

ทนใช้มาหลาย เดือนแหละ ครับ นี่ก็น่าจะ 3-4 เดือนได้แล้วที่ต้องเล่นเกมส์ข้างนอกบ้าน

FIXCIBILTY OPTION มันเป็น DISABLE อยู่แล้วครับ

Comment

งั้นตั้ง MEMORY ลงไปเลยครับตอนนี้มัน วิ้ง 200 เอง

Comment

จอกี่นิ้วอ่าคับ

แล้ว hdd ขนาดเท่าไร ใกล้เต็มรึยังคับ

Comment

ไม่อยากบอก

เครื่องผม
                            Celeron-D 2.93 Ghz
                            Ram 760

การ์ดจอ Onboard

Dot a ลื่นเกือบหัวแตก (แต่ปรับ ต่ำสุดน่ะครับ)

Comment

ดีขึ้นแล้วใช้ใหมครับ ที่นี้ก็กลักสูตรเพิ่มความแรงขึ้นสุดท้ายแล้วครับ เดี่ยวเช็คPM ครับ อิอิ

Comment

Working...
                              X