Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ Harddisk มาใส่เองยากปะครับ กลัวซื้อมาใส่ไมได้อะใส่ไม่เป็น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อ Harddisk มาใส่เองยากปะครับ กลัวซื้อมาใส่ไมได้อะใส่ไม่เป็น

จะซื้อ Harddisk มาใส่เองยากปะครับ กลัวซื้อมาใส่ไมได้อะใส่ไม่เป็น

ไม่ยาก....
    หากไม่ลองหรือไม่กล้า ก็ไม่มีวันรู้ครับ

Comment

ต่อสายอะไรยังไงบ้างครับมีรุปให้ก็ดี

Comment

มันเสียบได้เพียงอย่างเดียวแหละ ช่องไหนเสียบได้ก้ช่องนั้นแหละ

Comment

ลองเข้าไปที่ห้อง Modify Zone ดูครับ
          เดี๋ยวจะมีภาพตัวอย่างการต่อโน้นต่อนี่เยอแยะไปหมด
          เรื่อง HDD เนี่ยะไม่ต้องห่วง มีรูปตัวอย่างให้ดูในห้องนั้นแน่นอน
          ก็แค่สายไฟและพอร์ทที่ใช้ (sata,ide)

Comment

ไม่ยากนะ ใส่เข้าเคส แล้วก็ไขน๊อต

ส่วนสายไฟ ก็มีแค่ 2 อย่างคือ

SATA Data กับ SATA Power

สาย SATA Data จะแถมมากับ M/B อยู่แล้ว

โดยเสีัยบหัวต่อสาย SATA Data เข้าไปยังหัวต่อ Serial ATA บน M/B

แล้วก็เสียบสาย SATA Data อีกด้านเข้ากับด้านหลังของ HDD (จะมีอยู่ 3 รู ถ้ารูไหนเข้าได้ก็รูนั้นแหละ)

ส่วน SATA Power ก็คือไฟเลี้ยงให้กับตัว HDD โดยต่อจาก PSU (ลองหาดู)

Comment

ความผิดผลาดเป็นสิ่งที่ดีครับ
              เราเรียนรู้จากความผิดผลาดไม่ใช่ความถูกต้อง

Comment

ดูหัวดีๆนะ ตอนเสียบอ่า

Comment

ง่ายมาก

Comment

ง่ายพอพอกับใส่เเรม ไม่ลองไม่รู้ เราทำมั่วถึงเป็น

Comment

แนะนำเลยครับถ้าท่านไม่รู้จริงๆ
                      เปิดฝาเครื่องออกมาดูก่อนเลยครับว่าฮาร์ดดิสก์ท่านเป็น SATA หรือ IDE
                      วิธีดูก็ไม่ยากถ้าIDEสายที่เสียบจะเป็นสายใหญ่ๆแต่ถ้า SATA จะเป็นสายเล็ก

ป.ล. หากท่านรู้อยู่แล้วก็ขอโทษทีครับ

Comment

รูใหญ่ๆก็ต้องเจอตัวใหญ่ รูเล็กๆก็เจอตัวเล็ก ออกแรงกดนิดหน่อยก็เข้าไปแล้วครับ ง่ายมากๆ

Comment

แล้วเวลาใส่เสร็จแล้วจะต้องแบ่งไดร์เองปะครับหรือมันแบ่งมาให้เลย......

Comment

Originally posted by ssm31 View Post
                            แล้วเวลาใส่เสร็จแล้วจะต้องแบ่งไดร์เองปะครับหรือมันแบ่งมาให้เลย......
                            ต้องแบ่งพาติชันเองครับ หรือไม่ก็ให้ทางร้านแบ่งให้เลยก็ได้ครับ

Comment

Working...
                            X