Announcement

Collapse
No announcement yet.

Up Bios P5Q Pro แล้วอุณหภูมิ CPU ลดลง!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Up Bios P5Q Pro แล้วอุณหภูมิ CPU ลดลง!!!

ผมใช้ E7200 ไม่คล๊อก + Sink Gigabyte G-Power Lite กับ P5Q Pro bios 0503 อุณหภูมิ CPU เวลาไม่แอร์ 39-40 องศา (Asus PC Probe II)

พอ up bios ตัวล่าสุด 1104 อุณหภูมิ CPU เวลาไม่แอร์ลดลงเหลือเพียง 28-30 องศา

อันไหนจะตรงมากกว่าครับ อุณหภูมิ MB ปกตินะครับ เท่ากันทั้ง 2 เวอร์ชั่น ประมาณ 38 องศาครับ

ดู Bios ตรงสุด

Comment

อืมมม ใน bios เท่าไหร่ครับ

Comment

ผมว่า Southbridge ตระกูล P4x เย็นกว่า P3x อีกนะครับ เปลี่ยนจาก P5KR เป็น P5QL-E Mainboard กับ CPU เย็นลง 10 องศาเลยครับ แถมเครื่องทำงานเงียบลงอีกนิดหน่อยด้วยงิงิ

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
          ผมว่า Southbridge ตระกูล P4x เย็นกว่า P3x อีกนะครับ เปลี่ยนจาก P5KR เป็น P5QL-E Mainboard กับ CPU เย็นลง 10 องศาเลยครับ แถมเครื่องทำงานเงียบลงอีกนิดหน่อยด้วยงิงิ
          จริงดิ ผมเล็งๆไว้เหมือนกัน ท่านซื้อมาเท่าไหร่ครับ ร้านไหนด้วย เป็นข้อมูลครับ

Comment

Originally posted by nemo_ee14 View Post
            จริงดิ ผมเล็งๆไว้เหมือนกัน ท่านซื้อมาเท่าไหร่ครับ ร้านไหนด้วย เป็นข้อมูลครับ
            ร้าน 109 ที่เสรีครับ ราคา P5QL-E ราคา 3,660 บาทครับ ซื้อมาเมื่อต้นเดือนนี่เอง

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
              อันนี้จริงครับ P5KR ผมร้อนจี๋เลย
              P5Q Pro นี่เย็นเฉียบ ว่าจะเทิร์น P5KR แล้วเนี่ย อุอุ

Comment

Originally posted by ocwiz View Post
                อันนี้จริงครับ P5KR ผมร้อนจี๋เลย
                P5Q Pro นี่เย็นเฉียบ ว่าจะเทิร์น P5KR แล้วเนี่ย อุอุ
                P5KR ไม่มีขายแล้วครับ อีกอย่าง SATA มีไม่ถึง 5 (สำนวนแบบผมนะครับ) พอร์ตเลยครับ ถึงมีก็เป็นของ Jmicron อันนี้ผมไม่นับนะครับ ส่วนพวกตระกูล P5Q ไม่ว่ารุ่นไหน ๆ SATA 6 พอร์ตทั้งนั้น แถมยังมี 6-Engine EPU อีก ถ้าซื้อ Flashdrive มาทำ Express Gate ได้ แต่ของผมทำไม่ได้เพราะ Express Gate ไม่สนับสนุน RAID งิงิ

อ่อ ตระกูล P5Q สะพานใต้ เป็น ICH10 จะมี R ทำ RAID ได้มั้ยแล้วแต่รุ่น ส่วน Nothbridge แล้วแต่รุ่นจะเป็น P43 หรือ P45 2 ตัวนี้นะต่างกันนิดเดียว แต่ P5Q แพงกว่า P5QL-E ประมาณ 800 มั้ง แรก ๆ อยากได้ P5Q ที่ร้านขายดีมากเลยไม่มีของขาย มีแต่ P5Q Pro แพงกว่า P5Q 400 แต่ใช้ไม่คุ้ม เพราะผมไม่ใช้ ATI VGA อยู่แล้ว จะเอาไปทำ Crossifre ก็ต้องตัดใจใช้ ATI แล้วต้องซื้อ 2 ตัวอีกต่างหาก งานนี้งบบานปลายแน่แท้ เลยตัดใจเอา P5QL-E มาแทน

Comment

P5Q-pro อัพ 1104 ไปเมื่อวาน ลอง OC Q9300 ไปที่ 3.52Ghz ซิ้งค์เดิมๆ รัน wPrime 128M ผ่านชิวๆเลย
                  อุณหภูมิ ลดลงจากเดิมมาก ก่อนหน้านี้ ฟูลโหลด วิ่งอยู่แถว 90 กว่าๆ แล้วก็ค้าง ตอนนี้ อยู่แถวๆ 80

Comment

Originally posted by ocwiz View Post
                    ผมใช้ E7200 ไม่คล๊อก + Sink Gigabyte G-Power Lite กับ P5Q Pro bios 0503 อุณหภูมิ CPU เวลาไม่แอร์ 39-40 องศา (Asus PC Probe II)

พอ up bios ตัวล่าสุด 1104 อุณหภูมิ CPU เวลาไม่แอร์ลดลงเหลือเพียง 28-30 องศา

อันไหนจะตรงมากกว่าครับ อุณหภูมิ MB ปกตินะครับ เท่ากันทั้ง 2 เวอร์ชั่น ประมาณ 38 องศาครับ

อันนี้ต่ำเกินจริงไปนิดมั้งครับผมว่านะ เพราะถ้าเปิดแอร์ซัก 24-25 c ผมว่าอาจจะเป็นไปได้ ถ้า Idle + No OC + 45nm นะ

Temp 29 c - 30 c มันต่ำเกินไปนิดครับ เพราะไม่เปิดแอร์ อุณหภูมิบ้านเรามัน 30 ต้นๆ +/- ... Temp CPU ยังไงไม่น่าจะต่ำกว่า Temp ห้อง + อากาศโดยรอบครับ

แต่ถ้าเปิดแอร์ ไม่แน่ครับ อันนี้มันขึ้นอยู่กับว่าใช้ MX-2 หรือไม่ + ทาแบบไหน?

sigpic

Comment

Originally posted by mercadix View Post
                      อันนี้ต่ำเกินจริงไปนิดมั้งครับผมว่านะ เพราะถ้าเปิดแอร์ซัก 24-25 c ผมว่าอาจจะเป็นไปได้ ถ้า Idle + No OC + 45nm นะ

Temp 29 c - 30 c มันต่ำเกินไปนิดครับ เพราะไม่เปิดแอร์ อุณหภูมิบ้านเรามัน 30 ต้นๆ +/- ... Temp CPU ยังไงไม่น่าจะต่ำกว่า Temp ห้อง + อากาศโดยรอบครับ

แต่ถ้าเปิดแอร์ ไม่แน่ครับ อันนี้มันขึ้นอยู่กับว่าใช้ MX-2 หรือไม่ + ทาแบบไหน?
                      ครับ ผมก็ว่าต่ำไป ไบออสอันเดิม 35-40 องศารู้สึกสมจริงกว่าเยอะ ไม่รู้ ASUS ทำไรอยู่ ยังไงผมจะลองลงโปรแกรม HwMonitor เพื่อสืบสวนต่อไปครับ

ใครใช้ P5Q Pro แล้วเป็นอย่างผมลองมาแชร์กันบ้างนะครับ

Comment

ครับ ผมก็ว่าต่ำไป ไบออสอันเดิม 35-40 องศารู้สึกสมจริงกว่าเยอะ ไม่รู้ ASUS ทำไรอยู่ ยังไงผมจะลองลงโปรแกรม HwMonitor เพื่อสืบสวนต่อไปครับ

ใครใช้ P5Q Pro แล้วเป็นอย่างผมลองมาแชร์กันบ้างนะครับ
                        ผมยืนยันว่าเย็นจริงๆครับ เอามือจับชิ้งค์ยังไม่รู้สึกว่าร้อนเลยครับ แต่งงง กับ EVEREST ครับ CPU กับ Core#1-4 ทำไมมัน***งกันมาก
                        Last edited by tanagritm; 26 Nov 2008, 19:49:43.

Comment

เย็นกว่าเท่าไหร่หรอครับ ทำไมของเพื่อนผมมันล่อไปตั้ง 40+ บางทีก็ 48

แต่ P5K-E ของผม แค่ 38 ไม่เกิน 40

Comment

ผมก็ใช้P5Q-pro อยู่เหมือนกันแล้วก็อาการเดียวกันคือ EVEREST Probe II Temp ของ2ตัวนี้ไม่เท่ากันตอนแรกๆผมก็งง แต่ดูจากbios ก็จะเท่ากับProbe II ผมคิดว่า EVERESTน่าจะไม่รู้จักตัว P45 มากกว่าครับเลยเพี้ยนๆ

Comment

ผมรู้แต่ temp sensor ของ p5q-deluxe bios 0803 0901 มันเอ๋อครับ
                              ต้อง bios 1102 1103 ถึงจะถูกต้องครับ

คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาที่ bios เหมือนกัน

Comment

Working...
                              X