Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตรวจเช็คตรงไหนได้บ้างครับ อาการตามนี้ครับ T-T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตรวจเช็คตรงไหนได้บ้างครับ อาการตามนี้ครับ T-T

ปกติเวลาเราเปิดเครื่องมันจะมีเสียงดัง "ติ๊ด" ครั้งนึงแล้วที่หน้าจอก็ปรากฏ logo mainboard แล้วก็บูตเข้า windows ตามปกติ

บางครั้งเวลากดเปิดเครื่องมันไม่มีเสียงดัง "ติ๊ด" ลองเช็คดูแล้ว ไฟ led ที่แสดงหน้าเคสติด พัดลมการ์ดจอหมุน พัดลมในเคสหมุน พัดลม psu หมุน

ที่ไม่หมุนคือ พัดลม cpu ส่วน hd ผมไม่แน่ใจว่าหมุนหรือเปล่า
    มันเป็นไม่บ่อยครับ นานๆจะเจอครั้ง แต่สงสัยว่าอาการอย่างนี้จะเกิดจากอะไรได้บ้าง

ท่านที่ทราบรบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับผม -/\-

T-T

Comment

พัดลมcpu คงเสีย

Comment

เป็นเหมือนเครือ่งเล็กผมเลย เพิ่งซ่อมเมื่อเช้านี้เอง
        ตอนแรกผมนึกว่า board เสีย แต่ผมแค่ ปัดฝุ่นหนาเตอะ, clear bios แล้วก็ขยับพวกสายไฟต่างๆ ที่ jump เข้าบอร์ดเท่านั้นครับ ก็เปิดติดใหม่

Comment

คือตอนที่ไม่มีเสียง "ติ๊ด" มันจะเหมือนคอมไม่ทำงานเลยนะครับ ไม่มี output ออกมาเลย จอมืด ><"

Comment

Originally posted by H13 View Post
            คือตอนที่ไม่มีเสียง "ติ๊ด" มันจะเหมือนคอมไม่ทำงานเลยนะครับ ไม่มี output ออกมาเลย จอมืด ><"
            เป็นเหมือนกันเลยคับ

Comment

Working...
            X