Announcement

Collapse
No announcement yet.

Quick format ต่างกับ format ยังไงอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Quick format ต่างกับ format ยังไงอะครับ

คืออยากรู้อะครับ เพราะเวลาผม format ผมจะเลือก quick ตลอดอะครับ แล้วพอเลือกqiuck สมมุตว่า ผมมีพื้นที่ 39.0 GB แต่ผม qiuck format มัน 38.9gb เงี๊ย คับ ผมเลย สงสัยว่า Quick format มัน ล้างไม่เกลี้ยง หรือ ยังไงอะครับ อยากรูความต่าง ช่วยมาตอบหน่อยนะค๊าบบบ

Thank

แล้วการ format นี่ มันจะลบไวรัส ทุกๆตัวเลยป่าวอะครับ แบบว่า เครื่องมันช้ามากมาย กัวติดไวรัส ไรเงี๊ย อะคับ

Comment

แนะนำให้ทำแบบช้า

Comment

Originally posted by skingdoms View Post
        แล้วการ format นี่ มันจะลบไวรัส ทุกๆตัวเลยป่าวอะครับ แบบว่า เครื่องมันช้ามากมาย กัวติดไวรัส ไรเงี๊ย อะคับ
        Format มันจะลบทุกอย่างเลยครับ ทั้งไวรัส โปรแกรม Error ที่ลบไม่ได้

หรือแม้กระทั่งหนัง XXX ที่ซ่อนไว้แล้วหาไม่เจอ หุหุ

Comment

ขุดขึ้นมาเพื่อคนสนใจ

http://www.wittaya.net/2008/06/quick...al-format.html

ตัวผมเองเลือกแบบด่วนเสมอเพราะเร็วกว่ามาก แต่ก็ไม่ค่อยสนใจว่าความแตกต่างของทั้งสองแบบคืออะไร จนกระทั่งเมื่อวานมีน้องพูดว่้ามีผลทำให้มีพื้นที่ฮาร์ดดิสก์เหลือไม่เท่ากัน จึงค้นใน Google พบว่ามีเอกสารของไมโครซอพท์อธิบายเรื่องนี้โดยตรงClick

เนื้อหาสรุปว่า การฟอร์แมตแบบปกติจะมีการลบแฟ้มข้อมูลพร้อมๆ กับการแสกนฮาร์ดิสก์เพื่อหา Bad Sector ?ส่วนการฟอร์แมตแบบด่วนนั้น จะมีการลบแฟ้มข้อมูลเฉยๆ

การฟอร์แมตแบบด่วนนั้นจะใช้เมื่อฮาร์ดดิสก์นั้นเคยผ่านการฟอร์แมตมาก่อนแล้วและเราแน่ใจว่าฮาร์ดดิสก์ลูกนั้นไม่มีปัญหา Bad Sector เมื่อฟอร์แมตแบบด่วนแล้วสามารถตรวจสอบ Bad Sector ในภายหลังโดยใชัคำสั่ง chkdsk /r

คิดย้อนไปสมัย Dos ความแตกต่างคำสั่งทั้งสองนี้คงทำนองเดียวกับความแตกต่างระหว่างคำสั่ง format c: และ format c: /q ตามลำดับ

Comment

Working...
          X