Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ Harddisk เส้นเดียวกับ CD-ROM เป็นอะไรหรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อ Harddisk เส้นเดียวกับ CD-ROM เป็นอะไรหรือเปล่าครับ

ต่อ Harddisk เส้นเดียวกับ CD-ROM เป็นอะไรหรือเปล่าครับ ผมต่อ CD-Romไว้ที่ปลายสายอะครับ

ต่อได้ใช้งานได้ครับ
    แต่เท่าที่สังเกตเวลา CD-Rom มัน Access ข้อมูลหรือโหลดไฟล์ เครื่องจะอืดครับ
    ถ้ามีพอร์ต IDE 2 ช่องแนะนำให้ไปซื้อสายมาแยกดีกว่าครับ

Comment

ใช้ได้ ไม่มีปัญหา
      แต่มันจะส่งข้อมูลความเร็วเท่า CD Drive ถ้าจะไม่ผิดก็ประมาณ 66MB/sec นะ
      ปกติ HDD IDE 100 หรือ 133 MB/sec นะ

Comment

ใช้ได้แต่อืดเล็กน้อยเวลาอ่านข้อมูล

Comment

และถ้าผมย้าย HDD ไปต่อที่ปลายสายจะอืดไหมครับ

Comment

HD ควรต่อเป็น Master คือ ตรงกลาง ถ้าปลายเป็น Slave ครับ

Comment

ต่อสายเดียวกัน บอร์ดจะยึดเอาความเร็วตัวที่ช้าที่สุดขอรับ (ซึ่งก็คือ CD-Rom)

Comment

แล้วเมนบอร์ดผมมันมี IDE อันเดียวล่ะใช้กับ CD-ROM อยู่ จะแยกได้อย่างไรครับ ถ้าจะเอาฮาร์ดดิสก์แบบ IDE มาต่อ

Comment

Originally posted by care it View Post
                  แล้วเมนบอร์ดผมมันมี IDE อันเดียวล่ะใช้กับ CD-ROM อยู่ จะแยกได้อย่างไรครับ ถ้าจะเอาฮาร์ดดิสก์แบบ IDE มาต่อ
                  ซื้อ CD-Rom แบบ SATA มาเปลี่ยน
                  แล้วให้ HDD ใช้ IDE ไป
                  เท่มะ..

ไม่ก็..ขาย HDD IDE ไปแล้วรวบรวมเงินซื้อ HDD SATA ตัวใหม่
                  อันนี้คิดแบบคนขี้งก

Comment

Originally posted by BlackDrago View Post
                    ต่อได้ใช้งานได้ครับ
                    แต่เท่าที่สังเกตเวลา CD-Rom มัน Access ข้อมูลหรือโหลดไฟล์ เครื่องจะอืดครับ
                    ถ้ามีพอร์ต IDE 2 ช่องแนะนำให้ไปซื้อสายมาแยกดีกว่าครับ
                    บอกได้คำเดียวว่า....อืด

Comment

สงสัยต้องปล่อยสักอย่างแล้วมั้ง T_T

Comment

เห้อๆ มีอีกวิธีคือทำใจคับ

Comment

Originally posted by Macro View Post
                          ต่อสายเดียวกัน บอร์ดจะยึดเอาความเร็วตัวที่ช้าที่สุดขอรับ (ซึ่งก็คือ CD-Rom)
                          แล้วถ้า CD-Rom ไม่ได้อ่านข้อมูลละครับ

Comment

เพื่อนมันเคยต่อครับ อืดมากๆ จะก๊อบไฟล์ 11 กิ๊ก ใช้เวลา 270 นาที

Comment

จะยืดตามความเร็วของ สาย IDE

Comment

Working...
                              X