Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความเห็น ประกอบเครือ่ง HTPC ครับไว้เล่นเกม ดูหนัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความเห็น ประกอบเครือ่ง HTPC ครับไว้เล่นเกม ดูหนัง

กำลังหาอุปกรณ์ มาประกอบเครื่องใหม่ เพื่อเล่นเกม ดูหนังกับจอ LCD TV (hdmi) ที่บ้านครับ รบกวนท่าน ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ตอนนี้มี การ์ดจอ Sapphire HD3870 DDR3 กับ HD640G พร้อมหนังเต็มลูก มาละ
    กะว่า งบซัก 8000 อะครับสำหรับที่เหลือ

1. CPU
    อยากเล่นฝั่ง AMD ดูบ้างครับ คอมไว้ทำงาน มี (INTEL+NVIDIA)E8400+ GF8800GT อยู่แล้ว เลยคิดอยากให้ AMD จับคู่กะ ATI บ้างอะครับ
    ซัก 2000-3000 บาท
    * AM2 กะ AM2+ เนียต่างกันยังไงครับ
    ** พวก AMD X2 5000+, 5200+ แล้วเล่นเกม ดูหนัง จะสู้พวก C2D E2180, E2200 ได้มะ

2. M/B
    ใช้อะไรดีครับ ไม่เน้นมาก 1500-2500 บาท

3. DVD-RW
    ASUS , LG , SAMSUNG ไรดีหว่าทั้งความเก่งในการอ่านแผ่น เผื่อเอาแผ่น dvd เก่าๆมาเปิดดูได้ ความเงียบ ความร้อน 800-900 บาท

4. RAM
    คงหนีไม่พ้น Kingston DDR2-800 2G 1500 บาท

5. Case
    คงไปเดินหาเอาตาม เซียร์ หรือตะวันนา เคสนอน ขนาดพอใส่ชั้นวางได้ จะไปแทนเครื่อง DVD Player ตัวเก่า ที่อ่านแผ่นกระตุกแผ่น ดูหนังทีทำเอาเซ็งทุกที 1200 บาท

ุ6. Wireless Keyboard , Mouse Logitech
    จะได้นั่งเล่นสบายๆ 1,xxx บาท

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ ไว้หาของครบแล้วเริ่มประกอบ จะเอารูป มาฝากกันอีกทีนะครับ

ต้อม

1. ก็เป็น Socket AM2 แนะนำซือ X2 6000+ ได้ก็ดี ได้ Cache L2 2 MB ราคา 4200.-
    เล่นเกมส์ C2D ตระกูล E ดูมีภาษีกว่า ถ้าดูหนัง ก็พอพอกัน

2. ECS Black 780 2200.-

3. เป็นผมเลือก Asus เพราะใช้อยู่ ก็อ่านได้ไม่ค่อยมีบัญหา ทนดี ตัวเก่าใช้มา 5 ปีแล้ว ยังดีอยู่

4. ก็ดีแล้ว

5. HTPC มันก็มีเคสเฉพาะของมัน รูปร่างห้นาตาจะคล้ายๆเครื่องเสียง Hi End มีรีโมตให้ด้วยราคาก็ หลายพัน อยู่
    ---รองเช็คดู http://www.jedicool.com/list.php?cate=27&parent=1
    ---แต่จะใช้แบบ Desktop PC ปกติก็ได้ไม่เสียหาย ประมาน 1000.- ลองเดินหาแบบที่ชอบใจ

6. มีของ Logitech Mouse+Keyboard รุ่นเด็กๆ ไร้สายประมาน 1500 มั่งนะ ลองเดินหาดู
    Last edited by oomiN; 27 Aug 2008, 12:42:47.

Comment

Originally posted by oomiN View Post
      1. ก็เป็น Socket AM2 แนะนำซือ X2 6000+ ได้ก็ดี ได้ Cache L2 2 MB ราคา 4200.-
      เล่นเกมส์ C2D ตระกูล E ดูมีภาษากว่า ถ้าดูหนัง ก็พอพอกัน

2. ECS Black 780 2200.-

3. เป็นผมเลือก Asus เพราะใช้อยู่ ก็อ่านได้ไม่ค่อยมีบัญหา ทนดี ตัวเก่าใช้มา 5 ปีแล้ว ยังดีอยู่

4. ก็ดีแล้ว

5. HTPC มันก็มีเคสเฉพาะของมัน รูปร่างห้นาตาจะคล้ายๆเครื่องเสียง Hi End มีรีโมตให้ด้วยราคาก็ หลายพัน อยู่
      ---รองเช็คดู http://www.jedicool.com/list.php?cate=27&parent=1
      ---แต่จะใช้แบบ Desktop PC ปกติก็ได้ไม่เสียหาย ประมาน 1000.- ลองเดินหาแบบที่ชอบใจ

6. มีของ Logitech Mouse+Keyboard รุ่นเด็กๆ ไร้สายประมาน 1500 มั่งนะ ลองเดินหาดู
      ขอบคุณครับ CPU แพงขึ้นเยอะแฮะ อืม รวมแล้วทะลุ หมื่นเศษ อืม (คิดหนัก)

Comment

รอดูด้วยกำลังสนใจ HTPC พอดี

Comment

Working...
        X