Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครืองมองไม่เห็น HDD. Slave

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครืองมองไม่เห็น HDD. Slave

เหลือเเต่ Drive C: D: อะคับ ทำไงดี

หลากหลาย อารมณ์

สงสัย ฮาดดิสเสีย กู้คืนได้มั้ยครับ

Comment

ช่วยอธิบายปัญหาให้เข้าใจง่ายๆ อีกทีนะครับ จะได้ช่วยได้น่ะครับ
      1. ท่านเซ็ตจัมหรือยังให้เป็น master หรือ slave
      2. ถ้า HDD เป็น Sata ไม่ต้องเซ็ตตรงฮาร์ดดิสก์ หรือจะเอาจัมตรง ฮาร์ดดิสก์(ซีเกท)ออกจะเป็น Sata2 ครับ
      3. กรณีข้อ 2 ตั้งค่าใน bios เอาว่า จะให้ตัวไหนเป็นตัวแรก ฯลฯ
      Last edited by ปฐมวงศ์; 21 Apr 2008, 12:14:26.

Comment

ดูใน Device Manager, Logical Disk Management เห็นไหมครับ

ถ้าไม่เห็นทั้งคู่ก็ดูที่ Bios ครับ แต่ถ้าเห็นก็ลอง Add Drive เข้าไปใหม่ครับ

Comment

IDE ซีเกท สเลฟ ไม่ได้เสียบ จั้มเป้อ เคยใช้อยู่ แล้ววันนึง มันก้อมองไม่เห็นอะคับ

Comment

Originally posted by thpiya View Post
            IDE ซีเกท สเลฟ ไม่ได้เสียบ จั้มเป้อ เคยใช้อยู่ แล้ววันนึง มันก้อมองไม่เห็นอะคับ
            อืม ผมก็ไม่เซ็ทจัมเปอร์ ครับในกรณีให้เป็น slave

ให้ท่านลอง ถอดสายไฟ และ สายแพออก แล้วใส่เข้าไปใหม่นะครับ อาจจะหาย ลองดูนะ

Comment

Originally posted by mrxc View Post
              ดูใน Device Manager, Logical Disk Management เห็นไหมครับ

ถ้าไม่เห็นทั้งคู่ก็ดูที่ Bios ครับ แต่ถ้าเห็นก็ลอง Add Drive เข้าไปใหม่ครับ
              อีกอย่างนะครับ ให้ดูว่า ท่านได้ไป disable ไดรฟ์พวกนี้ไว้ด้วยหรือป่าว บางท่านอาจจะลืมน่ะครับ เพราะผมเคยเป็น ไป disable ไดรฟ์ไว้หลายไดรฟ์ครับ (มันมีแต่ความลับน่ะครับ ความลับเยอะไปหน่อย) เวลาเข้า Explore จะไม่เห็นน่ะครับผม

Comment

ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ ( ทำไม่เป็น ) เสียบ สเลพ ลูกนั้นบา้่ง ลูกนี้บ้าง ลูกนี้ ก้อ เคยเสียบเห็น ต่อมามันไม่เห็นอะคับ

Comment

อยู่ดีๆ ไม่เคยทำไรเลย มันไม่เห็นหรือ
                  แล้วลองเข้าไปดูใน Bios หรือยัง
                  แล้วลองเสียบแต่ลูกที่มีปัญหาลูกเดียว ตัวอื่นถอดออก

Comment

File Allocation Table , Partition เสีย หรือปล่าว

Comment

Working...
                    X