Announcement

Collapse
No announcement yet.

เช็คไงอะคับDriver

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เช็คไงอะคับDriver

คือผม อยาก ทราบว่า เค้าเช็คยังไงอ่าคับ

ว่าไดเวอร์ ที่มีในปัจจุบันในเครื่องของเรา มัน รุ่นอะไร

รุ่นใหม่รึป่าว รึรุ่นเก่า ผมจึงอยากรู้วิธี ตรวจสอบไดเวอร์ ของการ์ดจอ

ในเครื่องของเราอ่าคับ เพื่อจะได้อัพเกรด รึผู้ใดพอที่จะมีเวลา แนะนำการเช็คของอุปกรณ์ตัวอื่นๆๆ

ด้วยก็ดีนะคับ.......ขอบคุณทุกความรู้ที่มอบให้ผมนะคับ........โชคดีทุกท่านคับ

ในกรณีที่ต้องการอัพเกรดสิ่งต่างๆ ในเครื่อง
    1.ดูรุ่นMainBoard ก่อนคับ ตากนั้นเอารุ่น ไปหาข้อมูลในเว็บผู้ผลิต สมมุติว่า ASUS P5KR
    เราก็เอารุ่น ไปหาในเว็บ ASUS แล้วมันจะบอกข้อมูลว่า เราใส่อะไรได้บ้าง รองรับอะไรได้บ้าง
    2.ดูที่ชิปเซ็ต แล้วเอารุ่นชิปเซ็ต ไปหาในเว็บผู้ผลิต สมมุติ Intel P35 Ich9R เราก็เอาไปหาข้อมูลในเว็บ Intel คับ
    3.ดูPort ต่างๆในเครื่องว่าพอมีเหลือบ้างไหม

ถ้าต้องการ ดูข้อมูลของ เครื่องคอมพิวเตอร์ ของเราเอง ก็ ใช้โปรแกรมพวกนี้
    1.CPU-Z
    2.GPU-Z
    3.SiSoft Sandra 2008
    4.Everest Ultimate
    โปรแกรมพวกนี้ มันจะบอกหมดคับ ไม่ว่าจะเป็น Driver - Chip set - CPU - Socket - Slot - Port i/o

Comment

Working...
    X