Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม boot cd แล้วดับอะครับp5Q duluxe

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม boot cd แล้วดับอะครับp5Q duluxe

1.e8400
    2.EN6200 256
    3.ram 512 bus533 1.8v
    4.p5Q duluxe

1อาการ คือ ผมเข้าไบบอด ตั้งค่า boot cd-rom แล้ว HD ตามลำดับ

2พอกด F10 มันก็จะรีเครื่อง ดับไปเลย หน้าจอไม่ติด เครื่องยังติดนะพัดลง cpu ยังหมุน ไม่boot cd ให้ ดับไปเลย ไฟหน้า กะพริบ

3จะเปิดเข้า ไบบอด รอบ2 ต้องเคียลร์ cmos พอเข้าไปทำ ตามข้อ2 อีกรอบ อาการเหมือนเดิม

ทำไงดี

...

ไม่รู้ใช่ไหม ram ผม bus 533 มันรองรับที่ 667เกียวไหมอะ

Comment

น่าจะเกี่ยวนะครับ ของผม P5KPL-VM รับ 667 พอใส่ 533 ไม่ยอมบู๊ตด้วยซ้ำ กำเลยเสียตังซื้อแรมอีกคู่นึง

Comment

ช่วยหน่อยครับ

Comment

Originally posted by titirinclub View Post
          ไม่รู้ใช่ไหม ram ผม bus 533 มันรองรับที่ 667เกียวไหมอะ
          ผมว่าน่าจะเกี่ยวนะเพราะบอร์ดรุ่นนี้รองรับตั้งแต่667ขึ้นไป ลองหาแรมบัส667ขึ้นไปมาใส่ดูครับ
          สู้ๆๆๆอย่าเพิ่งท้อ

Comment

ท่าน set first boot ที่ cd-rom เพื่ออะไรครับ
            ถ้าท่านใช้งานชั่วครั้งชั่วคราว set first boot ที่ hdd ดีกว่าครับ
            m/b asus มีข้อพิเศษอยู่อย่างคือ ตอนบู้ตหน้าแรก ถ้าท่านกด f8 มันจะขึ้นหน้าให้เราเลือกว่าต้องการ fist boot ที่ไหน เช่น cd-rom,hdd,flash drive[แต่ท่านต้องเสียบไว้ก่อน start นะครับ ถึงจะมองเห็น] ซึ่งฟังก์ชันนี้มีข้อดีคือไม่ต้องไป set ที่ bios ครับ พอ start คอมพ์ครั้งต่อไป ก็จะ boot ตามที่เรา set ไว้ใน bios

Comment

อืมๆ รู้ไว้ครับ
              เห็นแรมเทพๆส่วนใหญ่จะใส่แรมบ้านก่อน คล็อคบัสแรมขึ้นบนบอร์ด
              แล้วค่อยใส่แรมเดิมจะได้มั้ย
              แต่วิธีนี้พอโหลดค่าเริ่มต้น ก็ต้องปรับแรมใหม่อีก
              ไม่รู้วิธี้นี้ได้มั้ย เป็นผมเปลี่ยนแรมดีกว่าครับ

Comment

Working...
              X