Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อคอมมาวันแรกก้อมีปัญหาแล้วครับ เปิด เล่นเกมอยุ่ดีๆก้อ Restartเองซะงั้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อคอมมาวันแรกก้อมีปัญหาแล้วครับ เปิด เล่นเกมอยุ่ดีๆก้อ Restartเองซะงั้น

ผมไปซื้อ Cpu mb Ramมาเปลี่ยนอะครับเมื่อก่อนใช้ Amd 3600+ Venice 393 Gigabyte GA-K8N-SLI Kingtom DDR1/400
    -----------------------------------------------------------------------
    ตอนนี้ผมเพิ่งถอย X2 3600+ winsoreมาพร้อมกะ m2n-e sli Geil VS DDR2/800

ตอนแรกใช้งานอยู่ดีๆก้อ Restartเองอัตโนมัตินะครับ ยังไม่สงสัยอะไรใช้ไปใช้มา Restartเองอีก 4-5 รอบ ผมเริ่มคิดละครับมันมีอะไรผิดปรกหติแล้วแน่ๆPSUใช้ของที่แถมมากะเคสG-VIEWไม่ทราบว่าเป็นที่PSU~รึปล่าวนะครับ รบกวนท่านผู้รุ้ช่วยเข้ามาให้ความรู้หน่อยครับ เพราะเท่าที่รุ้มา มานเกิดด้ายจากหลายสาเหตุ

สงสัย PSU จะจ่ายไฟให้ไม่พอแล้วครับ

Comment

ลองเปิดasus probe แล้วรันorthosดูครับ สังเกตุว่าไฟตกไปมากหรือเปล่าถ้าอยู่ในช่วงปกติ
      แสดงว่าเป็นที่อย่างอื่น อาจจะใช้วินโดวส์เวอร์ชันที่โมมาแล้วมันไม่เหมาะกับบอร์ดก็เป็นได้ครับ

Comment

ไฟไม่พอแหงม

Comment

หรอครับ คิดเหมือนผม เลย แต่ว่า มันบางทีก้อ10 นาที restart บางทีก้อ 1ชั่วโมงนะครับ ผม ก้อ เลย งงๆ ถ้าแนะนำให้เปลี่ยนpsu เป็นของยี่ห้อ อะไรดีครับ เผื่ออนาคตผมจะลอง SLI อิๆ

Comment

เอ่อคุณ Axus ครับไฟตรงไหนมั่งอะครับ Vcore หรือ อะไรครับ

Comment

เปลี่ยน PSU ดีๆสักตัวเลยครับจะได้สบายใจ^^

Comment

ลองดูอุณหภูมิครับ เผื่อว่า heatsink ไม่แนบสนิทกับ cpu ทำให้ร้อน แล้วมันจึงตัด ไป restart

Comment

Originally posted by Axus View Post
                  ลองเปิดasus probe แล้วรันorthosดูครับ สังเกตุว่าไฟตกไปมากหรือเปล่าถ้าอยู่ในช่วงปกติ
                  แสดงว่าเป็นที่อย่างอื่น อาจจะใช้วินโดวส์เวอร์ชันที่โมมาแล้วมันไม่เหมาะกับบอร์ดก็เป็นได้ครับ
                  ตามนี้เลยครับ

Comment

ถ้าข้างบนยังไม่หาย ก็ลองถอดพัดลมที่ติดมากับเคสดูนะครับ

เพื่อนผมมันเคยมีอาการแบบนี้ครับ สรุปว่า พัดลมมันช๊อตครับ

Comment

เอ่อ ผมซื้อ psu มาเปลี่ยน ละ แล้วก้อ ลอง ถอด ฮีทซิ้งมาแล้วทาซิลิโคนใหม่ ก้อใช้ๆไป ตอนแรกคิดว่าหายแล้ว ปรากด ว่ามันรีอีกแล้วครับ ผมว่ามันเป็นที่ mb รึป่าวแบบนี้

Comment

mb Asus M2N-E SLI มานเปงแบบนี้หรอครับ เพื่อนผม ก้อเป็นนะใช้ๆ อยู่ รีสตาตเองแล้วก้อ psu พังไปเลย กะลังส่งเครม อยุ่ใช้ mbตัวเดียวกะผม เครียดเลย เพิ่งซื้อมา แล้วเป็นแบบนี้

Comment

ใช้วินโดวส์อะไรอยู่ครับ

Comment

window 2003 server sp1 convert to xp ครับ

แต่เพื่อนผมใช้ xp sp2 นะครับpsu พังไปแล้ว อาการเดียวกะของผมเลย

xp sp2 นี้ กะเครื่องอื่นใช้ ไม่มีปัญหานะครับ

Comment

กำลังจะบอกเลยว่าให้เช็คให้ดีก่อนค่อยไปซื้อใหม่เดี๋ยวจะเสียตังไม่ตรงจุด แล้วจะเสียตังหลายรอบ

สุดท้ายก็บอกไม่ทัน

Comment

Working...
                              X