Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม เรื่องความเร็ว CPU Intel P4 640 3.2 Ghz HT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม เรื่องความเร็ว CPU Intel P4 640 3.2 Ghz HT

ผมใช้ CPU Intel P4 640 3.2 Ghz HT แต่สังเกต CPUz ตรงช่อง Core Speed ความเร็วมันวิ่งแบบนี้ 2800 MHz -----> 3195.7MHz สลับไปมาแบบนี้ ตลอด เช็คทุกโปรแกรม Everest ก็เหมือนกัน แสดงว่ามันปกติไหมครับ

ถ้าจะแก้ไขจะต้องแก้ตรงไหนครับ

กด cpu ลงใหม่ครับมันไม่ค่อยแน่น ผมก็เคยเจอ

Comment

ขอบคุณครับ

Originally posted by earthsystem View Post
      กด cpu ลงใหม่ครับมันไม่ค่อยแน่น ผมก็เคยเจอ
      ขอบคุณคับ แต่พอเราใช้งานโปรแกรม CPU มันก็จะวิ่งเต็ม 3.195Ghz ตลอด แต่ปิดโปรแกรมมันจะวิ่งสลับเหมือนเดิม ดีไม่ดีวิ่งช้าแค่ 2.8 Ghz เป้นแบบนี้ใช่ไหมครับ

Comment

P4 รุ่นนี้มี EIST มั้ยน้อ

Comment

Originally posted by dewiez View Post
          Pentium4 640 (Box, 3.2GHz./ 2MB) Speed 3200MHz, FSB 800MHz, 90nm, L2 Cache 2Mb, Intel64, EIST
          EIST (Enhanced Intel SpeedStep Technology) เทคโนโลยี EIST นี้ ถูกนำมาใช้กับซีพียูเดสก์ท็อปอย่าง เพนเทียม โฟร์ ตระกูล 600 ด้วย ซึ่งมีการควบคุมผ่านทางระบบปฏิบัติการ ซึ่งสามารถเปิดการทำงาน ให้มีการควบคุมความเร็วซีพียูจากการใช้งาน เช่น เมื่อเราไม่ได้เปิดใช้โปรแกรมใดๆ อยู่เลย ซีพียูก็จะทำงานที่ความเร็วต่ำลง โดยเทคโนโลยีนี้ คล้ายคลึงกับซีพียูในเครื่องโน้ตบุ้คทั่วไป แต่มาอยู่ในซีพียูเดสก์ท็อป เพื่อช่วยประหยัดพลังงาน และยังส่งผลให้ความร้อนที่เกิดขึ้นมีน้อยลงอีกด้วย เทคโนโลยีนี้ จะว่าไปแล้ว ก็คล้ายคลึงกับเทคโนโลยี Cool'n'Quiet ของทาง AMD ครับ

Comment

เข้าใจแล้วครับ

Comment

ถามเอง...ตอบเอง
              แซวเล่นนะ

Comment

Originally posted by dewiez View Post
                Originally posted by hikky View Post
                ถามเอง...ตอบเอง
                แซวเล่นนะ

อิอิ พอดีอ่าน
                ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dewiez
                แล้วไปค้าหาในกูเกิ้ลพอดีเห็น เหตุผลแปลว่า ผมไม่รู้เรื่องของ EIST เลยนึกว่าเกิดอะไรกะ CPU

Comment

ดีแล้วคับที่หาด้วยตัวเองได้ ^^"

Comment

Working...
                  X