Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเปลี่ยน CPU จะคุ้มหรือป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเปลี่ยน CPU จะคุ้มหรือป่าว

ผมใช้ CPU core duo T 2300 (1.66 GHz 667 MHz FSB 2MB L2 cache) จะเปลี่ยนเป็น core duo T 2600 (2.16 GHz 667 MHz FSB 2MB L2 cache)ใน ราคา 7990 รวมค่าติดตั้ง มันจะแรงขึ้นมากไหมครับ ตัวอย่าง เช่นเล่นเก็มส์ที่เคยปรับภาพกราฟฟิกในละดับต่ำเราสามารถปรับละดับกลางได้หรือป่าวโดยที่ไม่กระตุก ของผมการ์ดจอแยกนะ ATI X1400 มันจะช่วยได้แค่ไหนเห็นความแตกต่างมากหรือป่าว แล้วมันจะคุ้มกับเงินที่เสียไปป่าว

คงเป็นโน๊ตบุ๊คสินะ ถ้าเป็นผม ผมไม่เอาครับ เนื่องจาก มันก็ไม่สามารถเล่นเกมดังที่คุณต้องการได้อยู่ดี

Comment

ผมว่าถ้าเป็นโน๊ตบุ๊กนะ ซื้อใหม่อย่างเดียวเลยครับ ใช้ๆ ไปเดวก็ตกรุ่น ซื้อใหม่ ให้มันซัพพอตกันทุกอย่างดีกว่าครับ

Comment

เกมมันต้องกาดจอคับ cpu เป้นส่วนประกอบย่อย เปลี่ยนแค่นี้ไม่ค่อยเห็นผลหรอกคับ

Comment

ถ้าเป็นx1600 x1700 ยังดีหน่อยครับ

แต่x1400 มันเข็นไม่ไหวอ่ะครับ แม้จะupซีพียูน่ะครับ ท่อน้อยไปแล้วครับยิ่งกับเกมยุคนี้ด้วยแล้ว

Comment

ไม่มีประโยชน์เลยครับ ที่จะเปลี่ยน ตอนนี้ใช้ T7300 ยังตีปังย่ากระตุกเลย การ์ดจอ onboard intel965 ห่วยสุดคริ

Comment

อย่าเลยครับ ตั้งแปดพัน เก็บเงินไว้ดีกว่าครับ เผื่อไว้ดาวน์เครื่องใหม่

Comment

ผมมอง ว่าคุ้มครับ ที่จะเปลี่ยน
                เอา ง่ายๆ เคส
                vaio SZ55 , 56 , 57 ต่างกันแค่ CPU ราคาต่างกันหลายหมื่น ซื้อ SZ55 มาเปลี่ยน CPU ถูกกว่าอีก
                อีกอย่าง กว่าจะได้ NB ถูกใจ แป้นเหมาะมือ ที่จะใช้อีกหลายปี มันยากครับ

Comment

ไม่คุ้มครับ ถึงคุณจะเปลี่ยนซีพียูไปอีกสักกี่ตัว ก็ไม่ช่วยให้คุณปรับภาพได้สวยขึ้นหรอกนะครับ เพราะซีพียูมีผลกับเกมส์น้อยมาก
                  และอีกอย่างถึงคุณจะเปลี่ยน มันก็ยังเป็นตระกูลเดิมอยู่ดีเป็น core duo เหมือนเดิม แต่ถ้าคุณเปลี่ยนเป็น core2duo ได้ในราคานี้ ถึงจะคุ้มกับที่จะเปลี่ยนครับ
                  แนะนำให้เก็บเงิน8000ไว้ รอซื้อเครื่องใหม่ครับ

คุณ data db2 ครับ คุณอย่าเอาไปเทียบกับโซนี่สิครับ ก็รู้อยู่ว่าโซนี่มันแพงเว่อร์เกินจริง
                  Last edited by independent131; 3 Mar 2008, 21:01:20.

Comment

ไม่ Sony ก็ได้งั้น Fujitsu
                    S7211 T5250 ผมซื้อในราคา 35900 inc VAT
                    ถ้าผมเปลี่ยนเป็น T9500 ผมจ่ายอีก 18500
                    รวมแล้ว ผมได้ S7211 T9500 ในราคา 54000
                    ถ้าผมเปลี่ยนเป็น T7700 ผมจ่ายอีก 15000
                    รวมแล้ว ผมได้ S7211 T7700 ในราคา 50000
                    เครื่องประกัน 3 ปี CPU เดิมเก็บไว้เคลม

ในขณะที่เครื่อง CPU T7500 ราคา 49900 ไม่ vat

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
                      ผมมอง ว่าคุ้มครับ ที่จะเปลี่ยน
                      เอา ง่ายๆ เคส
                      vaio SZ55 , 56 , 57 ต่างกันแค่ CPU ราคาต่างกันหลายหมื่น ซื้อ SZ55 มาเปลี่ยน CPU ถูกกว่าอีก
                      อีกอย่าง กว่าจะได้ NB ถูกใจ แป้นเหมาะมือ ที่จะใช้อีกหลายปี มันยากครับ
                      แล้วทำไม cpu ถึงมีราคาแพงจัง มันช่วยเครื่องเราด้านไหนหรือครับ ผมเห็นหลายกระทู้ถามเรื่องการเปลี่ยน cpu ทั้งที่มีราคาแพงมาก

Comment

Originally posted by puyblackdog View Post
                        แล้วทำไม cpu ถึงมีราคาแพงจัง มันช่วยเครื่องเราด้านไหนหรือครับ ผมเห็นหลายกระทู้ถามเรื่องการเปลี่ยน cpu ทั้งที่มีราคาแพงมาก
                        ด้านการประมวลผล
                        CPU แพง เพราะมันมีค่าภาษี ค่าศุล คนไม่ค่อยเปลี่ยน ราคาเลยสูงครับ

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
                          ด้านการประมวลผล
                          CPU แพง เพราะมันมีค่าภาษี ค่าศุล คนไม่ค่อยเปลี่ยน ราคาเลยสูงครับ
                          ขอบคุณครับ

Comment

ผมและหลายๆคนในที่นี้กล้ายืนยันได้เลยครับว่า มันไม่ได้ช่วยให้คุณเล่นเกมได้ดีขึ้นอย่างแน่นอน ส่วนเรื่องที่จะเห็นความเร็วที่แตกต่างกันนั้น ผมบอกได้ว่า แทบไม่ต่างอะไรจากเดิมเลยครับ สถาปัตยกรรมก็ตัวเดียวกันเด๊ะๆ ต่างกันแค่นิดเดียว ค่าต่างของมันต่างกันไม่กี่วิหรอกครับ

Comment

ผมเห็นแย้ง นะ เรื่องงานที่ทำได้มากขึ้น ส่วนเกมส์ผมไม่มีเวลาเล่น
                              มันเร็วต่างกันเยอะ ทำงานดีขึ้นเยอะ
                              ผมเปลี่ยนจาก T5250 -> T7700
                              ใน XP SP2
                              VS2005 กับ code แสนกว่าบรรทัด ก็เปิดเร็วขึ้น แก้งาน ส่งงานได้เร็วขึ้น <- เราแฮปปี้ ลูกค้าแฮปปี้
                              Alcohol 120% ทำ image 4 drive เพื่อ write ด้วย Nero ก็เร็วขึ้นมาก ไม่นับเวลา write นะครับ
                              ถ้าจะให้เห็นชัดๆ ผมว่าต้องลองกับพวก app กู้รหัสครับ LC4 , LC5 หรือพวกกู้ RAR
                              ใน VISTA UL x64 SP1
                              เร็วขึ้นเยอะ เมื่อเทียบกับ
                              T7200 / HD เดิม Ram เดิม
                              T5250 / HD เดิม Ram เดิม

แล้ว CPU มันก็เปลี่ยนง่ายด้วย
                              Last edited by data_db2; 25 Dec 2008, 12:51:15.

Comment

Working...
                              X