Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วย CPU AMD X2 5000+ ผมด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วย CPU AMD X2 5000+ ผมด้วยครับ

คือว่าอุณหภูมิมันมากมายเหลือเกินครับ คือว่า CPU ของผม เป็น AMD X2 5000+ แค่เปิดเครื่องมา มันร้อนแรงมากเลยครับปาไป 60-65 เลยทีเดียว

หลังจากรันเข้าสู่ Windows นะครับ มันก็ เพิ่มไปอีก เป็น 70-90 เลย อันนี้แค่อยู่ใน Desktop ธรรมดานะครับ เล่นเน็ต ธรรมดาๆ 70-90 แล้ว ผมคิดว่ามันน่าจะผิดปกติหรือปล่าวครับ

ช่วยแนะนำผมทีครับคือเข้าเล่นเกมส์หนักๆ ไม่ได้ เลย เข้าแล้วมันจะปิดเครื่อง

spec เครื่องผม

CPU AMD X2 Dual Core 5000+
    Ram Kinston 2 GB 667
    VGA Galaxy 8500GT 512 MB
    M/B Asus M2N อะไรซักอย่างอ่ะครับ

OC ป่ะครับเนี่ย มันร้อนผิดปกติ ลองถอดทาซิลโคนใหม่แล้วติดซิงค์ครับดูครับ

Comment

สูตรสำเร็จ ครับ ลองเอามือจับที่ sink ดูครับ ว่าร้อนเปล่า

Comment

AMD สู้ๆคับ

Comment

ผมก็ว่ามันร้อนผิดปกติครับ แต่ไม่รู้จะแก้ จะทำยังไง มือใหม่น่ะครับ จะถอดจะทา ก็ไม่กล้า กลัวๆ
          ผมว่าผม ยัง ไม่ OC นะครับ คือเพิ่งจาถอยมาอาทิตย์ที่แล้วยังไม่ได้เล่นอะไรมากมายเลยครับ

ว่าแต่พวกซิ้ค์จะราคาซักเท่าไร่หรอครับ

Comment

ติดซิงค์ดีรึป่าวครับท่าน

Comment

งบไม่พอครับ
              แล้วก็อยากถามด้วยว่า ซิงค์ เนี่ยราคาเท่าไร่ครับ พอดีผมงบไม่เยอะอ่ะครับ

แล้วก็ ซิลิโคนที่เอามาทาเนี่ย หาได้จาที่ไหนครับ ถ้าซื้อตามร้านคอมมานประมาณอันเท่าไร่

ชี้แนะด้วยคร้าบ ผม อ่อนหัดจิงๆ

Comment

ซิลิโคลน ทาซิ้ง 20 -40 บ. ครับ มีเป็นหลอดฉีดยา หาตามร้านของอุปกรณ์ ซิ้งเดิมๆก็ลากได้พอสมควรแล้วครับ งบน้อยก็ไม่ต้องเปลี่ยนซิ้ง ให้ดีลองเปิดฝาเคสไปจับซิ้งดู คิดว่าไม่น่าจะร้อนครับ บางที่ เซนเซอร์ก็เพี้ยนครับ เรื่องอุณหภูมิ เนี่ย

Comment

อย่าลืมดูว่าพัดลมหมุนไหมครับ

Comment

พัดลมหมุนครับ แต่ผมงง ว่าเล่นแล้ว เข้าเกมส์หนักๆ เนี่ย มันจะปิดเครื่องเองทันทีเลย

นี่ล่ะคับปัญหา ถ้าเซนเซอร์เพี้ยนมันทำให้ผมเล่นเกมส์ไม่ได้เลยอ่า จะทำไงดี

ซิงค์ตัวเท่าไร่ครับ เอาไว้จะค่อยๆ เก็บตังค์ (ขอพ่อ กับแม่ด้วยล่ะ นายทุนใหญ่ อิอิ)

เอาดีๆ พอสมควรเลยคับ ซิงค์เนี่ยอยากให้มัน เย็นๆ ซักหน่อย

Comment

พัดลมหมุ่น..แต่ช้าหรอเปล่า..ลองดูรอบการหมุนในไบออสครับ..

Comment

อาการแบบนี้ผมก็เคยเจอนะครับ
                        คือผมเป็นร้านขายอุปกรณ์ คอมเนี่ยแหละและเคยประกอบ Spec คล้ายๆของคุณด้วยอ่ะนะ

เป็น X2 5000+
                        Card จอ เป็น 8500GT
                        MB เป็น M3A

ผลปรากฏว่า อุณภูมิ พุ่งขึ้นไปแตะเกือบ 100 เลยครับ

จากการสันนิฐานนะ

1. CPU รุ่น 5000+ มันจะรวนเวลาเจอ MB พวก M3A หรือ M2N บางรุ่น
                        2. และจะเจอบ่อยเวลาลูกค้าเอา Spec นี้ พร้อมกับ Card จอ Serie 8500-8800 ครับ

ตัวผมใช้ CPU 5000+ คับแต่ MB ผมเป็น M2V-VM OnBoard อุณภูมิ 39 คับ ปกติ

ละเคยขายไปชุดนึง CPU x2 5000+ กับ MB M3A แต่เขาใช้ Card ขอ เป็น ATI EAX3870 เนี่ยมั้งครับ ไม่ร้อน

ผมเลยคิดว่ามันไม่เข้ากะ Card จอตระกูล Serie 8 มากกว่า

Comment

เง้อ ไหงเป็นงั้นไป

Comment

ผมก็ดูๆ อยุนะครับ อย่างอื่นมันก็ปกติ
                            ผมลองจับซิงค์ดู หลังจากที่ไปดู อุณหภูมิ ใน Bios ซึ่งเปิดเล่นเน็ตเสร็จใหม่ๆ อุณหภูมิอยูที่ 103 องศา

แต่พอปิดเครื่องมาจับซิงค์ Cpu ดู กลับไม่ร้อนเท่าไร่ จับได้สบายๆ อ่ะครับ

Comment

ซิ้งค์ แตะกลับ CPU ดีหรือเปล่าครับ ลองเชคดู ไม่ก้อถอดมาใส่ใหม่ครับ

Comment

Working...
                              X