Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคยใช้แต่ของกาก เจอ 7750 กับ ecs black ขอถามข้อสงสัย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เคยใช้แต่ของกาก เจอ 7750 กับ ecs black ขอถามข้อสงสัย

เป็นคอมของบ้านญาติครับ จัดเซ็ตให้เค้า .. คงไม่ได้ไปยุ่งบ่อยๆ
    (จริงๆ คิดว่าจะให้จบวันนี้เลย แต่เจอปัญหางงๆ เลยขอกลับมาตั้งหลักหาข้อมูล แล้วจะไปแก้เย็นพรุ่งนี้)

เพิ่งไปซื้อจากพันทิพย์ตอนบ่าย และ ประกอบเสร็จ ค่ำนี้เองครับ

x2 7750 :
    ecs black :
    his 4670 ice :
    kingmax 2Gb/1066 (1Gbx2) :

มีข้อสงสัยจะถาม (เท่าที่เจอวันนี้)

1.ECS A780GM-A ใส่แรมยังไง ให้ดูอัลแชลแนล ครับ
    2.512/ ATI 4670 IceQ HIS ลงแค่ไดรเวอร์ จากแผ่น แค่นั้นเองรึปล่าว ,ควร download เพิ่มเติมมั๊ย
    (เพราะดูจากที่ปรับ resolution มีค่าปรับอยู่ไม่กี่ค่า ลักษณะเหมือนใช้ไดรเวอร์จากวินโดว์)
    3.samsung 933sn (จำชื่อรุ่นไม่ได้เป๊ะๆ ไม่ได้จริงๆ) ควรปรับ resolution ที่เท่าไหร่ (ถ้าจำไม่ผิด ตอนนี้ปรับไว้ที่ 1280x768)

ถามเป็นข้อมูลนะครับ .. พรุ่งนี้เย็น จะไปแก้ไขแล้ว

.
    Last edited by lepon; 25 Feb 2009, 22:12:59.

1. สีเดียวกัน
    2. Update Driver VGA เวอร์ชั่นใหม่ๆ ก็ดีั
    3. 1440 x 900

Comment

RAM ใส่สีเดียวกัน เป็น Dual ครับ
      ATI มีโปรแกรมมาให้ด้วยนี่ครับ
      เรื่องจอ ปรับตามใจชอบเลยครับอยู่ที่ผู้ใช้งานชอบแบบไหน

Comment

HIS 4670 แนะนำว่าให้เข้าไปโหลดที่เว็บไซต์ของ HIS ครับ ประสิทธิภาพดีกว่าของ AMD official Driver

Comment

ตามนั้น 7750 กว่าร้านอื่น นอม2ร้านอื่น หมื่นกว่า นี้ไม่ได้มาโฆษณา(ลุงแอด)

Comment

..
            Last edited by lepon; 26 Feb 2009, 09:03:17.

Comment

ตอน แรกก็ งง ครับ เรื่องแรม แต่ ลองใส่สีเดียวกันแล้วดูใน cpu-z โอเค

มือใหม่ AMD เหมือนกาน

Comment

อัพเดท ความเป็นไป + มีคำถามใหม่

ความละเอียดจอ จบไปแล้วครับ ..ไม่ได้ลง driver ใหม่ ตั้งค่าที่ พันสามกว่าๆ x 768 .. แต่ภาพชัดเจนดี เป็นปกติ

------------------

คำถามใหม่ครับ เกี่ยวกับ ซีพียู กับ แรม

-ใน cpu-z มองเห็นความเร็ว 900Mhz
                .. ไม่ระบุรายละเอียดซีพียู ในกรอบของ processor (แสดงแค่ชื่อว่าเป็น k8)
                .. มีเฉพาะรายละเอียดของกรอบ clock กับ cache ด้านล่าง

-ใน cpu-z มองเห็นแรมเป็น 2048 ไม่ระบุยี่ห้อ ความเร็ว 400Mhz ไม่ระบุว่าเป็น dual

ไปลองปรับใน bios ปรับแรมเป็น 533Mhz เปิดไม่ติด ต้องถอดถ่าน bios

----------------------

ควรปรับ อะไรบ้าง รบกวนแนะนำเบื้องต้น หรือ แนะนำรายละเอียดลึกๆ เลยก็ได้ครับ
                (วันนี้เอาคู่มือ m/b กลับมาด้วย .. ไว้อ่านรายละเอียดอีกที)
                Last edited by lepon; 23 Feb 2009, 22:36:08.

Comment

ผมใช่ กาดร์จอ ตัวเดียวกันเลย ซื้อร้านเดียวกัน

แต่ ลงไำดร์เวอร์ ของ 9.1 เสถียนกว่านะ รู้สึกในใจลึกๆ งะ

ลองปรับใน bios ปรับแรมเป็น 533Mhz แบบนี่ก็ไม่ไหวสิคับ ต้อง ปรับ 400Mhz คือ บัส 800ไง มัน x2 ช่วยๆกัน

Comment

Originally posted by graffiti View Post
                    ผมใช่ กาดร์จอ ตัวเดียวกันเลย ซื้อร้านเดียวกัน

แต่ ลงไำดร์เวอร์ ของ 9.1 เสถียนกว่านะ รู้สึกในใจลึกๆ งะ

ลองปรับใน bios ปรับแรมเป็น 533Mhz แบบนี่ก็ไม่ไหวสิคับ ต้อง ปรับ 400Mhz คือ บัส 800ไง มัน x2 ช่วยๆกัน

^
                    ผมซื้อ kingmax บัส 1066 มา .. ก็เลยจะปรับไว้ที่ 533

ด้วยความไม่รู้จริงๆ ว่าจะต้องปรับไว้แค่ที่ 400 เหรอครับ

Comment

ดูจากที่ ระบุมา

แนะนำตามนี้ครับ ถ้าอยาก ได้ประสิทธิภาพ ถึงจะไม่เต็มๆ แต่ก็ถือว่าคุ้มค่าครับ

ปรับตัวคูณ ไปที่ 16 ไฟประมาณ 1.45 แรม Auto คาดว่าน่าจะ CL5 ตามสเป็ค

เท่านี้ก็จะได้ 3.2G สบายๆ ซิงค์เดิมๆ อุณหภูมิ น่าจะอยู่ราวๆ 45-60 ไม่ต้องซีเรียสมากครับมันไหวอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องแรม ถ้าทดไปที่ 400(800) อัตราทดจะเป็น 1:2 ซึ่งดูแล้วบอร์ด ไม่น่าจะลากบัสซีพียูที่ 267 ได้

แล้วก็ต้องเล่นตัวคูณ 12 ลด HTT ลด NBFreq ซึ่งยุ่งยาก ทำตามอย่างแรกดีกว่าครับ

เรื่องปรับจอ LCD แนะนำว่าปรับให้ ขวาสุดเลยครับ

Comment

Originally posted by Sareshiku View Post
                        ดูจากที่ ระบุมา

แนะนำตามนี้ครับ ถ้าอยาก ได้ประสิทธิภาพ ถึงจะไม่เต็มๆ แต่ก็ถือว่าคุ้มค่าครับ

ปรับตัวคูณ ไปที่ 16 ไฟประมาณ 1.45 แรม Auto คาดว่าน่าจะ CL5 ตามสเป็ค

เท่านี้ก็จะได้ 3.2G สบายๆ ซิงค์เดิมๆ อุณหภูมิ น่าจะอยู่ราวๆ 45-60 ไม่ต้องซีเรียสมากครับมันไหวอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องแรม ถ้าทดไปที่ 400(800) อัตราทดจะเป็น 1:2 ซึ่งดูแล้วบอร์ด ไม่น่าจะลากบัสซีพียูที่ 267 ได้

แล้วก็ต้องเล่นตัวคูณ 12 ลด HTT ลด NBFreq ซึ่งยุ่งยาก ทำตามอย่างแรกดีกว่าครับ

เรื่องปรับจอ LCD แนะนำว่าปรับให้ ขวาสุดเลยครับ
                        สเต็บการปรับเดียวกันกับผมเลย เง้อๆๆๆ

Comment

ถ่ายรูป cpu-z มาให้ดูครับ .. (ซักแป๊บจะเอารูป ไบออส ลงเพิ่มให้ดูอีก)

ควรจะปรับยังไงดี ..

.
                          Attached Files

Comment

อัพ version โปรแกรม cpu-z ก่อนครับ มัน version เก่าก็ไม่แปลกที่จะไม่รู้จัก cpu ตัวใหม่ๆครับ

Comment

เรียบร้อยแล้วครับ .. ขอบคุณทุกท่านมากๆ เลย ..

วิธีแก้หนนี้ คือ เปลี่ยนเวอร์ชั่น cpu-z (ตามคำแนะนำของคุณ BankSang)

.. ส่วนแรมบัส 1066 ที่ซื้อมา ,ลองอ่านๆดูแล้ว เท่าที่จับใจความได้คือ
                              ถ้าเป็น cpu x2 จะใช้ได้แค่บัส 800

.. แต่ยังงงนิดๆ เรื่องทำไม cpu ขึ้น dual แต่อีกบรรทัด ขึ้นเป็น unganged

.
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X