Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่องจั๊มเปอร์ ไดร์ดีวีดี หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่องจั๊มเปอร์ ไดร์ดีวีดี หน่อยครับ

คือผมใช้บอร์ด m2n-e
    ฮาร์ดดิสก์ กับ dvd rw ต่อสายคนละเส้นกัน

ฮาร์ดดิสก์ ต่อกับช่อง sata
    ส่วน dvd rw นี่ต่อกับอีกช่องหนึ่ง มันเขียนบนบอร์ดว่า PRI_IDE สายที่ต่อกับบอร์ดเขียนว่า HDD SATA

มันเป็นสายที่ต่อฮาร์ดดิสก์ใช่มั้ยครับ แต่ผมเข้าใจว่ามันเป็นมาตรฐานเก่าไว้ต่อฮาร์ดดิสก์กับไดร์ดีวีดี ในเส้นเดียวกัน ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกป่าวนะครับ

ทีนี้ผมสงสัยว่า ในกรณีของผม ฮาร์ดดิสก์กับดีวีดี มันใช้สายคนละเส้นกัน จั๊มเปอร์ของ ตัวdvd rw นี่ผมควรเซ็ท เป็น master หรือ slave ดีครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

Comment

Working...
    X