Announcement

Collapse
No announcement yet.

Linux Lisg 2.40V บล๊อค ftp ได้ไหมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Linux Lisg 2.40V บล๊อค ftp ได้ไหมคับ

คือตอนนี้ผมให้บริการไวเลทหอพักอยู่ แต่ตอนนี้มีปัญหาอยู่ที่ว่า ห้องบางห้องชอบโหลดหนัง (ผ่าน ftp) ซึ่งผม block bittorrent ไป (โหลดไม่ได้)

ซึ่งแต่ละห้องผมให้ความเร็ว 512/256 โดยผมใช้ net 5m TT&T (Cafe') แล้วใช้ server เปน Linux Lisg 2.40V ของ kkthai, ออนพร้อมกัน 30 ห้อง ซึ่งมี 3 - 4 ห้องที่ชอบโหลดหนังผ่าน ftp แล้วทำให้เน็ตช้า

ดังนั้นผมอยากจะจัดการลด b/w พวกที่โหลดผ่าน ftp ได้หรือเปล่าคับ พอมีวิธีไหนบ้างไหมคับ เพื่อกำจัดปัญหานี้ เช่น block web หรือ อื่นๆ

ช่วยทีค้าบบบบบบบบบบ

ไม่เคยใช้ linux รุ่นนี้ด้วยสิครับ เคยแต่ redhat แต่หลักการน่าจะคล้ายๆกันคือ deny port 21(port 21 มังครับ โทดทีผมจำไม่ได้) ที่ config ของ squid ครับ

acl Safe_ports port 21 # ftp
    http_access deny !Safe_ports

ลองดูนะครับ นานแล้วจำได้แค่นี้

Comment

ก็ต้องถามผู้พัฒนาขึ้นมาแหละครับ ว่ารองรับรึเปล่า

Comment

Working...
      X