Announcement

Collapse
No announcement yet.

bios มันง่วงนอน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• bios มันง่วงนอน

อาการเข้าิ bios แล้วเกิดอาการค้าง..(เครื่องนิ่งไปเลย)

-ผมได้ตรวจ สายต่อต่างๆจนเรีบยร้อยแล้วอาการยังคงอยู่

-ฟังจากเพื่อนของเพื่อน ว่าถ้าถ่านของบอร์ดเสื่อมอาจมีผลทำให้ bios ค้าง...ใครฟันธงที

P4P 800SE ///CPU P.4 3.0C.
    RAM 1 G.
    VGA ELSA 660 GT.
    HDD IDE 80 G. [MASTER]
    HDD IDE 160 G.[SLAVE]
    SOUND LIVE 5.1
    CD/RW. [MASTER]
    CD [SLAV]
    F.DISK

คำถามคือ.
    อาการที่บอกข้างบนนั้น (bios ค้าง) มันเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง

รบกวน-ขอร้อง-ได้โปรด-ช่วยผมหน่อยนะ

ปล*ดีใจที่คอมพัง....(จะไดซ่อมเป็น....-*-" )

ถ้าถ่านเสื่อมมันไม่ถึงกับค้างจนทำไรไม่ได้หรอกครับ มันก็ให้กด F1 ผ่านได้ แต่กรณีนี้นี่ - - ไม่รู้จิงๆ แต่เคยเจอนะ เครื่องผมเอง เปนที่ HDD

ลองถอด HDD cdrom อะไรที่ต่อสายแพอ่ะ เอาออกให้หมดก่อน ถ้าไม่ได้กไม่รู้หล่ะครับ รอท่านต่อไป - -"

Comment

เครื่องเก่าผมเคยเป็นเวลาเข้าหมวดดูสถานะ พวกความร้อน ค้างไปเลย
      แต่แฟลตไบออส ใหม่ ก็หายครับ ไม่รู้จะใช้ได้ในกรณีของคุณด้วยหรือเปล่า

Comment

วันนี้เจออาการใกล้เคียงแบบนี้ที่ร้านเกมครับ

ค้างที่หน้าจอโหลด HDD

ตอนแรกคิดว่า HDD เสีย แต่ไม่ใช่

พอถอดสายแพร์ CD ออก ปรากฎว่าผ่าน ...

รู้สึกสายแพร์ CD จะขาดใน มันอาาจจะไปแตะกัน ทำให้รวนไปทั้งเครื่องเลย

Comment

Working...
        X