Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับ IDE Cahnnel ใน XP ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับ IDE Cahnnel ใน XP ครับ

ผมได้ restore โดยการใช้ Ghost9 ครับ

หลังจาก Ghost พอ Start up windows มันก็มีข้อความแบบนี้ขึ้นมาทุกครั้งเลยครับ

ไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังไงได้ครับ

ขอบคุณครับ

ขอรายละเอียดของ HDD ที่ใช้ลง OS หน่อยงับ ว่าเป็นแบบ SATA หรือ IDE
    แล้วไม่ทราบว่า พอมันแจ้งอาการแบบนี้ ยังสามารถ Detect HDD เจอหรือเปล่า....

Comment

Originally posted by dears View Post
      ขอรายละเอียดของ HDD ที่ใช้ลง OS หน่อยงับ ว่าเป็นแบบ SATA หรือ IDE
      แล้วไม่ทราบว่า พอมันแจ้งอาการแบบนี้ ยังสามารถ Detect HDD เจอหรือเปล่า....

ผมมี HDD สองตัวครับ

ตัวที่ boot เป็น IDE Seagate 80 GB

อีกตัวเป็น SATA 2 250 GB ของ Seagate ครับ

MB ASUS P4P800

Windows XP SP1 ครับ

ถ้ามันเกิดอาการแบบนี้มันก็ detect HDD SATA2 เจอครับ
      แต่ถ้าผมไป Disable ตรง IDE Channel ตรงที่มี ? สีเหลือง HDD SATA2 จะ Detect ไม่เจอเลยครับ

ช่วยด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ขอทราบอาการอีกนิดงับ
        ก่อนที่จะ restore ​โดย​การ​ใช้​ Ghost9 ไม่ทราบว่ามีอาการแบบนี้เกิดขึ้นหรือเปล่า....

Comment

Originally posted by dears View Post
          ขอทราบอาการอีกนิดงับ
          ก่อนที่จะ restore ​โดย​การ​ใช้​ Ghost9 ไม่ทราบว่ามีอาการแบบนี้เกิดขึ้นหรือเปล่า....
          จริง ๆ แล้ว ผมไปเอา File ที่ใช้ Ghost จากเครื่อง com อีกเครื่องครับ
          มันก็ใช้ MB เดียวกับเครื่องที่ผมเอามาลงอ่ะครับ

แต่เครื่องที่ผมไปเอา Ghost มานั้น มี HDD แค่ตัวเดียวอ่ะครับ

Comment

ไม่เคยเจอแฮะอาการแบบนี้ นะ เพราะไม่เคย Ghost นะ (ลงวินโดวส์ใหม่จากแผ่นตลอด 555+)

Comment

ลองตั้ง Auto Detect ให้ IDE channal

Comment

ลองตั้ง Auto Detect ให้ IDE channal

ตั้ง Auto detect นี้ตั้งตรงไหน ยังไงครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ลองดูงับ

Comment

ลองดูงับ
                    ไม่ได้ผลครับ

สงสัยผมจะหมดหนทางแล้ว

ยังไงก็ขอบคุณมาก ๆ นะครับ

Comment

ลองท่าไม้ตายสุดท้ายมั้ยท่าน....ลงใหม่ เหอะๆๆๆ

Comment

Working...
                      X