Announcement

Collapse
No announcement yet.

DDR 400 เหลือ 333 อะครับช่วยหน่อยนะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DDR 400 เหลือ 333 อะครับช่วยหน่อยนะ

แบบว่าวันนี้ผมไปซื้อ Ram มาเพิ่มครับเป็น Ram DDR 400 ของ kingston ชิบkingston แล้วมาใส่เพิ่มกับตัวเก่าของผมซึ่งก็เป็นของ kingston ชิบ psc แต่ปรากฎว่าพอใส่ไปแล้ว bus ลดเหลือ 333 ครับ
    ผมก็เลยลองใส่แยกทีละตัวมันก็วิ่งกันที่ 400 เหมือนกันหมด ช่วยหน่อยนะครับ ลืมบอกไปบอร์ดผมมันเป้น single cahnnel นะครับ
    Last edited by BankSang; 4 Oct 2007, 18:13:58.

เป็นเพราะเมนบอร์ดมั้งครับ
    จำได้ว่ามีบอร์ดบางรุ่นที่รับแรมได้ที่บัส 400 แต่ถ้าใส่เพิ่มไปจะบัสโดนลดเหลือ 333 [ซักรุ่นของ Asrock บอร์ดโคตรเก่าที่รับ CPU AMD]
    เหตุผล ผมเองก็ไม่รู้ครับ
    Last edited by papababa; 4 Oct 2007, 18:42:47.

Comment

บอร์ดผมเป้นรุ่น MSI K8N Neo3 ครับ

Comment

ชิพมันทะเลาะกัน

Comment

ปรับเซ๊ตใน BIOS ให้รันที่บัส 400 ได้เลยครับ
          *ผมก็ปรับรันแรม 4 ตัวที่บัส 800 เหมือนกัน (1G/800 x 2 + 1G/667 x 2 มันรันที่แค่บัส 667)

Comment

Originally posted by papababa View Post
            เป็นเพราะเมนบอร์ดมั้งครับ
            จำได้ว่ามีบอร์ดบางรุ่นที่รับแรมได้ที่บัส 400 แต่ถ้าใส่เพิ่มไปจะบัสโดนลดเหลือ 333 [ซักรุ่นของ Asrock บอร์ดโคตรเก่าที่รับ CPU AMD]
            เหตุผล ผมเองก็ไม่รู้ครับ
            ขอบคุณทุกคนที่ช่วยแนะนำนะครับ
            เป็นตามที่คุณ papababa บอกไว้เลยครับ

Comment

ลองไปสอบถามในหมวด MSI ดูสิครับ
              บางทีเขาอาจจะช่วยได้
              http://forums.overclockzone.com/foru...splay.php?f=43

Comment

Originally posted by papababa View Post
                ลองไปสอบถามในหมวด MSI ดูสิครับ
                บางทีเขาอาจจะช่วยได้
                http://forums.overclockzone.com/foru...splay.php?f=43

หุหุ แหล่มเลยครับ thkๆ

Comment

ได้แล้วครับ แหล่มเลยครับวิ่งที่ 400 เหมือนเดิมแล้วครับ

Comment

ยินดีด้วยครับ

Comment

หุหุ ก็ตอนแรกดันเล่นไปปรับแต่ bus อย่างเดียวมันก็เลย boot ไม่ขึ้น แต่พอไปถามในบอร์ด msi มาเขาก็บอกให้ปรับพวก tcl ด้วย ก็แล้วปรับๆ bootๆ อยู่หลายรอบกว่าจะลงตัวครับ แต่ตอนนี้ได้แล้วครับ

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะครับ หุหุ

Comment

Working...
                      X