Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาแปลกๆเกี่ยวกับHarddisk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาแปลกๆเกี่ยวกับHarddisk

ปัญหาที่ว่านี้คือ พอเปิดเครื่องทิ้งไว้นานๆ เวลามีการโหลดข้อมูลharddiskมันจะมีการหน่วงลงอย่างเห็นได้ชัด ผมก็เลยทำการทดสอบดู พบว่าเมื่อมีการโหลดข้อมูลcpuจะทำงานจนถึง50%
    และอัตราการรับส่งข้อมูลลดลงเหลือเพียง4mb/s (จาก83.3mb/s)

ส่วนนี่คือผลการทดสอบharddiskอีกตัวที่ปกติครับ

Harddiskผมใช้สองตัวนะครับ
    เป็นOSตัวนึงขนาด160gb ของseagate ไม่มีปัญหาอะไรกับตัวนี้ครับ
    อีกตัวนึงไว้ใช้เก็บข้อมูลขนาด 250gb seagateเช่นเดียวกัน

ไม่ทราบว่าใครเคยพบปัญหานี้ หรือมีใครทราบวิธีแก้ปัญหาบ้างครับ

ปล.ตอนนี้ผมพบวิธีเดียวคือสลับสายที่ต่อhdกับmbของทั้งสองตัว มันจะหายครับ
    แต่ทำบ่อยๆก็รู้สึกแย่ TT
Working...
X