Announcement

Collapse
No announcement yet.

T5800 เป็นตัวเดียวกับ T7250 เรอครับ งงง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• T5800 เป็นตัวเดียวกับ T7250 เรอครับ งงง

พอดีผมซื้อเครื่อง Dell 1525 มาใช้นะครับ
    แล้วดูใน CPUZ มันบอก แบบนี้อะครับ

เลย งงงง นิดหนึ่งครับ

เอ้อแล้วรุ่นนี้ทำผม งงง อีกเรื่องหนึ่งคือ แรมมันบอกว่าให้ตัว 1gb 667 มา
    แต่พอแกะดูแล้ว เป็น 1gb 800 ครับ อิอิ

ผมก็เลยไปซื้อ 2gb 800 มาใส่2ตัว ปรากฏว่ามันรับได้แค่ บัส 667 อ่า
    (บอร์ดเวงรับได้แค่ bus 667 ตูละเซง ==)
    Attached Files

รูปไม่ยอมขึ้นอ่าา

Comment

อาจเพราะสเป็ก2ตัวนี้ใกล้เคียงกันมั้ง มันเลยแสดงรุ่นออกมาผิด

Comment

อันนี้ core2duo T7250 ครับ

Comment

นั้นดิ สเป็กเดียวกันเลยอะ
          - -

Comment

ไม่แน่ใจนะครับ คือน่าจะเป็นความผิดพลาดจาก Dell มากกว่า คิดว่าของ Dell น่าจะเป็น T5800(มั่วเอา)
            2 ตัวนี้แตกต่างกันตรง Virtualization Technology ซึ่งตัว T7250 จะมี แต่ T5800 ไม่มี
            ถ้าอยากรุ้ว่ามันคืออะไรก็ตามไปแปลเองเด้อ

Comment

list ของ cpu intel core2 ทั้งหมด
              http://en.wikipedia.org/wiki/List_of...icroprocessors

ที่เหมือนกันอีกอันก็คือ
              T7100 กับ T5670 ก็ spec เดียวกัน

มีใคร confirm ได้มั้ยว่าตกลงแล้วมันต่างกันที่อะไร
              VT หรือเปล่า
              หรือว่าคือตัวเดียวกันแต่ต้องการเปลี่ยนชื่อโดยเอา T7100 และ T7250 ที่มี L2 2M ออกจาก series T7xxx

Comment

เข้าใจว่าอาจเอา T7250 มาตัดความสามารถออกไป เพื่อที่จะได้ขายได้ในราคาที่ถูกลงครับ

Comment

อยากดู T5800 ของท่านอื่นที่ไม่ใช้เอามาจาก Dell แบบของผมนะครับ

แต่ผมก็คิดไว้แล้วละว่า สงสัย T5800 คงเป็นตัวตัดความสามารถมาจาก T7250 อะ

Comment

เข้ามาฟันธงครับ จากการที่ไปตะลุยเว็ปนอกมาก็ได้ข้อสรุปดังนี้
                    - T5800 เป็น CPU45nm penryn ที่ลดความสามารถและL2ลงเพื่อลดต้นทุนการผลิตเช่นเดียวกันกับ T3200 แต่ T5800ใช้บัส800 T3200ใช้บัส667=65nm การที่CPU-Zมองเห็นเป็นT7250เพราะCPU-Zจะคำนวณรุ่นจาก cpuspeed+fsb+l2 จะสังเกตุได้ว่าตรงกันหมด ส่วนขนาดการผลิตว่ากี่nmโปรแกรมไม่สามารถล่วงรู้ได้ และอีกอย่างINTELเปลี่ยนสายการผลิตเป็น45nmแล้ว

Comment

รอดูกับCPU-Zรุ่นใหม่ครับ

Comment

รอ CPUZ V 1.49 อิอิ

Comment

Originally posted by ok.chok View Post
                          เข้ามาฟันธงครับ จากการที่ไปตะลุยเว็ปนอกมาก็ได้ข้อสรุปดังนี้
                          - T5800 เป็น CPU45nm penryn ที่ลดความสามารถและL2ลงเพื่อลดต้นทุนการผลิตเช่นเดียวกันกับ T3200 แต่ T5800ใช้บัส800 T3200ใช้บัส667=65nm การที่CPU-Zมองเห็นเป็นT7250เพราะCPU-Zจะคำนวณรุ่นจาก cpuspeed+fsb+l2 จะสังเกตุได้ว่าตรงกันหมด ส่วนขนาดการผลิตว่ากี่nmโปรแกรมไม่สามารถล่วงรู้ได้ และอีกอย่างINTELเปลี่ยนสายการผลิตเป็น45nmแล้ว
                          แต่ผมว่าเป็น 65nm นะครับ
                          เพราะตอนนี้เท่าที่รู้ 45nm จะมีรุ่น T9 กับ T8

Comment

อาจเพราะ intel ผลิตซีพียูรุ่นใหม่ออกมา จึงต้องการตัดซีพียูรุ่นเก่าๆ ออกจากสายการผลิต จึงได้ทำการเปลี่ยนรุ่นซีพียู และตัดความสามารถออกเพื่อขายในตลาดระดับต่ำลงมาครับ

Comment

ลด L2 ครับ เหลือ 2M จาก 4M...เดาเอา เพราะผมเพิ่งซื้อ T5800มา...

Comment

Working...
                              X