Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมส์อยู่ดีๆเครื่องก็ค้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกมส์อยู่ดีๆเครื่องก็ค้างครับ

ตั้งแต่ผมลง Windows ใหม่ (SkZ Oct08 SP3) พอเล่นเกมส์ไปซักพัก เครื่องมันจะค้างไปเลยอ่ะครับ แต่เหมือนว่ามันไปค้างซะทีเดียว มันค่อยๆมาทีละเฟรม 10 วินาทีก็มาเฟรมนึงอ่ะครับ ผมต้องกด reset ทุกครั้งเลย ไม่ทราบว่ามีใครเป็นแบบผมมั่งครับ แล้วถ้าจะลง Windows ใหม่จะใช้ตัวไหนดีครับ

Originally posted by kitza View Post
    ตั้งแต่ผมลง Windows ใหม่ (SkZ Oct08 SP3) พอเล่นเกมส์ไปซักพัก เครื่องมันจะค้างไปเลยอ่ะครับ แต่เหมือนว่ามันไปค้างซะทีเดียว มันค่อยๆมาทีละเฟรม 10 วินาทีก็มาเฟรมนึงอ่ะครับ ผมต้องกด reset ทุกครั้งเลย ไม่ทราบว่ามีใครเป็นแบบผมมั่งครับ แล้วถ้าจะลง Windows ใหม่จะใช้ตัวไหนดีครับ
    ลองเช็ค PCI-Eใน CPU-Z ว่ายังอยู่ 16xหรือเปล่า อาการแบบนี้ผมเคยเป็น มันเหลือแค่ 1x ดูหนังได้แต่รัน 3D ไม่ได้เลย กระตุกเหมือนค้าง เกมที่เคยเล่นได้ก็จะเล่นไม่ได้อีกต่อไป ไม่สามารถเล่นเกมอะไรได้เลย จนก็จะทำให้เป็น 16x เหมือนเดิม (อันนี้จากประสบการณ์ของผมนะครับ)

Comment

วินโดว์โมใช่ว่าจะดีสำหรับทุกคนนะคับ อาจจะดีกับของคนอื่นแต่ไม่ดีกับของเรา ทางที่ดีใช้ตัว OEM (เพียว) ดีกว่าคับ

Comment

ผมก็เคยใช้อยุ่ตัวนึง ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้่ winxp64bit เพียวแล้วครับ โปรแกรมลงเองได้ ขยันๆอัพเดทคอมตัวเองนิดนึง

Comment

Working...
        X