Announcement

Collapse
No announcement yet.

E2140 เหมาะกับการ ที่ Render ไฟล์หนัง / เล่นเกมได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E2140 เหมาะกับการ ที่ Render ไฟล์หนัง / เล่นเกมได้ไหมครับ

พอดีผม นั้น มี 2 ใจ 1. ก็อยากไปเล่นตัวแรงหน่อยก็ 6550 นะ แต่ งบไม่อำนวย
    2.เลยอยากเปลี่ยนใจไปเล่น E2140 ก่อน ไม่ทราบประสิทธิภาพตัวนี้เมื่อเอามาเล่นเกม หนักหน่อย
    จะเป็นไงบ้างครับ

สิ่งที่ Fix สำหรับปัญหาคาใจนี้
    1. Cpu ระหว่าง ตรกูล 2xxx กะ 6xxx
    2. M/B P31-DS3L
    3. Ram Kingston FyP5 2Gb/667
    4. Galaxy 7900 GS 1.2 ns 256 Mb
    ...
    ....
    .....
    จาก SYSTEM ด้านบน ถ้าผม ไปเล่น E2140 จะ เรนเดอร์ไฟล์นานเท่าไหร่ครับ
    แล้วถ้าผมไปเล่น E6550 จะ ทำได้เร็วแค่ไหน

สำหรับเกมหนักๆ เกี่ยวไหมกับ CPU ครับผม

Render ก็ต้องดูด้วยครับว่าเข้ารหัสอะไร บางทีต่างกันไม่มากแต่

e2140 กับ e6550 ต่างกันพอสมควรครับ = ='' L2 Hz ก็ไม่เท่ากันแล้ว

สิ่งที่​ Fix ​สำ​หรับปัญหาคา​ใจนี้​
    1. Cpu ​ระหว่าง​ ​ตรกูล​ 2xxx ​กะ​ 6xxx << 2xxx L2 1Mb ไม่มี VT FSB 800 6xxx L2 2-4Mb มี VT FSB 1066-1333
    2. M/B P31-DS3L << ????
    3. Ram Kingston FyP5 2Gb/667 << ลากได้นิดหน่อย
    4. Galaxy 7900 GS 1.2 ns 256 Mb << แรงดีครับ

สำ​หรับเกมหนักๆ​ ​เกี่ยวไหม​กับ​ CPU ​ครับผม << เกี่ยวครับ เป็นตัวดึกความสามารถของอุปกรณ์เลยทีเดียว

Comment

งั้นผมควรเลือก 6550 มาเล่น ใช่ไหมหว่า ++(เป๋าฉีกแหง้ม55)
      แล้วถ้าเอา 2140 มา OC จะไปได้แค่ไหนเอย แล้วจะช่วยเพิ่ม ในด้านเล่นเกมมากน้อยแค่ไหนครับ

Comment

ผมเคยใช้ E2160
        Premiere Pro render dvi 29.97fps 48Hz (16 bit) 8-9Gb ใช้เวลาประมาณ 10-11 นาที ครับ

ตอนนี้ใช้ Q6600
        ทำเหมือนเดิม ใช้เวลาประมาณ 2-3 นาทีครับผม

ถ้ามองในแง่เรื่องจริง ผมแอบบอกในใจว่า E2160 คุ้มกว่าครับ (ถ้ามีงบจำกัด)
        ต่างกันแค่ 8-9 นาที ผมไปหาอะไรกินรอก็ได้นิครับ แง่มๆ

แต่ถ้ามองอีกแง่นึง หาก render ไป preview ไป
        ตัวที่ render ได้เร็วกว่า มันก็ได้เปรียบละครับ ช่วยลดเวลานั่งรอโดยไม่ได้ทำอะไรได้เยอะเหมือนกันนะ

ถ้าจะให้แนะนำ ดูจาก VGA ที่ท่านเลือกแล้ว ผมคิดว่าส่วนใหญ่ท่านเอาไปเล่นเกมใช่ไหมครับ
        ผมว่างบจำกัดแบบนี้ เล่น E21X0 แล้วอัด VGA แบบนั้นดีแล้วครับผม
        เพราะถ้าเปลี่ยนไปเล่น CPU ที่สูงขึ้น แต่ดันไปลด VGA ประสิทธิภาพโดยรวมเวลาเล่นเกมคงจะน้อยลงละครับ
        ถึงแม้ render movie จะดีขึ้นก็ตาม

Comment

อืมๆ แต่ว่า คนเขาบอกกันมาว่า CPU มีผลต่อการเล่นเกมนี่หน่า ไม่รุ ต้อง OC ไปแค่ไหนถึงเกมจะลื่นเนี่ย ++

Comment

เข้ามาดูเพราะใช้ 2160

Comment

อยากรู้วิธี และ SySTEM ที่ใช้ ในการลาก 2140 ให้ไปที่บัส 400+ ครับผม

Comment

Originally posted by Apest View Post
                1. Cpu ​ระหว่าง​ ​ตรกูล​ 2xxx ​กะ​ 6xxx << 2xxx L2 1Mb ไม่มี VT FSB 800 6xxx L2 2-4Mb มี VT FSB 1066-1333
                ไอ้ VT ที่ว่านี่มันคืออะไรครับ ตามไม่ทัน

Comment

VT คืออะไรหรอ

Comment

Intel&#174; Virtualization Technology
                    Intel&#174; Virtualization Technology (Intel&#174; VT)&#185; is comprised of a set of processor enhancements that improve traditional software-based virtualization solutions. These integrated features give virtualization software the ability to take advantage of offloading workload to the system hardware, enabling more streamlined virtualization software stacks and "near native" performance characteristics.

Virtualization solutions enhanced by Intel VT allow a platform to run multiple operating systems and applications as independent virtual machines. Using virtualization capabilities, one computer system can function as multiple "virtual" systems.

Virtualization has emerged as a compelling technology for server platforms, offering data center managers the ability to consolidate multiple workloads on one physical server system. Server consolidation offers lower hardware acquisition costs as well as improved data center performance efficiency.

Client platforms are utilizing virtualization technology to enable secure partitions for system back and security features.

Comment

รายงานข่าวแจ้งว่า Intel vPro แบรนด์ของเทคโนโลยีใหม่จากอินเทลที่จะช่วยยกระดับระบบรักษาความปลอดภัย และความสามารถในการจัดการด้านต่างๆ ตลอดจนสมรรถนะการประมวลผลที่ช่วยประหยัดพลังงานสำหรับคอมพิวเตอร์เดสก์ทอปที่ใช้ในองค์กรธุรกิจ
                      เมื่อวานนี้ อินเทล บริษัทผู้ผลิตโพรเซสเซอร์อันดับหนึ่งของโลกได้เปิดตัว พร้อมทั้งให้รายละเอียดเกี่ยวกับเทคโนโลยีใหม่ Intel vPro ซึ่งมีกำหนดวางตลาดในช่วงปลายปีนี้ โดยได้รับความร่วมมือจากบริษัทผู้นำทางด้านการผลิตซอฟต์แวร์ในอุตสาหกรรม และผู้ให้บริการทางด้านไอที รวมถึงบริษัทผู้ผลิตพีซีต่างๆ ทั่วโลก
                      Intel vPro ถือเป็นแบรนด์ใหม่ล่าสุดของอินเทล และเป็นครั้งแรกที่ทางบริษัทจัดทำแบรนด์สำหรับกลุ่มเป้าหมายเป็นองค์กรธุรกิจ และกลุ่มลูกค้าไอที
                      หัวใจของพีซีรุ่นแรกที่ใช้เทคโนโลยี Intel vPro ได้แก่ การเลือกใช้โพรเซสเซอร์ดูอัล-คอร์ (dual-core) ที่มีขนาด 64 บิต ซึ่งทำให้คอมพิวเตอร์เดสก์ทอปภายใต้แบรนด์นี้มีสมรรถนะการทำงานที่เหนือกว่าอย่างชัดเจน และยังได้พัฒนาให้สามารถลดการใช้พลังงานในขณะที่ยังให้ประสิทธิภาพการทำงานได้อย่างสมบูรณ์
                      Intel vPro ยังรวมถึงเทคโนโลยี Intel Active Management (Intel AMT) รุ่นที่ 2 และเทคโนโลยี Virtualization (Intel VT) โดยเทคโนโลยี Intel VT จะถูกรวมเข้าไปในโพรเซสเซอร์ดูอัลคอร์ ในขณะที่เทคโนโลยี Intel AMT จะถูกรวมเข้าไปในแพลตฟอร์มใหม่ของชิปเซต
                      เมื่อผสานนวตกรรมของเทคโนโลยีทางด้านฮาร์ดแวร์เหล่านี้เข้ากับโซลูชั่นซอฟต์แวร์ที่ใช้ในอุตสาหกรรม ผู้ใช้ในองค์กรธุรกิจจะได้ใช้คอมพิวเตอร์เดสก์ทอปที่มีระบบการจัดการที่เหนือกว่า และระบบรักษาความปลอดภัยที่แข็งแรงยิ่งขึ้น ซึ่งคุณสมับติทั้งหมดจะอยู่ภายใต้แบรนด์ Intel vPro

• Intel AMT เป็นเทคโนโลยีที่จะเข้ามาช่วยจัดการ ควบคุมทรัพยากรของระบบ ตรวจสอบวินิฉัยอาการผิดปกติ ตลอดจนซ่อมแซมการทำงานของพีซี แม้ยามปิดเครื่อง รวมถึงเวลาที่เกิดการล่มการทำงานของระบบปฏิบัติการ หรือฮาร์ดดิสก์ สำหรับ Intel AMT รุ่นที่สอง จะสามารถแยกคอมพิวเตอร์ที่ติดไวรัสออกไปได้ด้วยตัวเอง ก่อนที่จะสร้างผลกระทบร้ายแรงให้กับเครือข่าย แถมยังสามารถแจ้งเตือนให้ฝ่ายไอทีทราบเมื่อเกิดภัยคุกคาม และระบบจะได้กำจัดพวกมันออกไป

• Intel VT จะหมายถึงเทคโนโลยีที่สามารถแยกสภาพแวดล้อมการทำงานของฮาร์ดแวร์ได้เป็นอิสระภายในคอมพิวเตอร์เครื่องเดียว ซึ่งทำให้ผู้จัดการฝ่ายไอทีสามารถเข้าไปให้บริการต่างๆ กับเครื่องคอมพิวเตอร์ของผู้ใช้ในองค์กรได้อย่างอิสระโดยผู้ใช้พีซีจะไม่เห็นการให้บริการดังกล่าว (เนื่องจากทำงานแยกจากกันในอีกสภาพแวดล้อมของการทำงาน แต่อยู่ในคอมพิวเตอร์เครื่องเดียวกัน)

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=92680

เกมหนักๆ เกี่ยว ไหม ผมว่าเกี่ยวนะ แต่คงต่างกันไม่มาก แทบจะไม่ค่อย เห้น ความต่าง ซึ่งถ้ามองในมุมเล่นเกม VGA ต่างกัน มันจะเห้นผลชัดเจนมาก

ส่วนลิ้งด้านบล E2140@3.2Ghz ของผมเองแหละ ลองๆดูเอาแล้วกันนะ

เล่นเกมอ่ะ ผมแนะนำ E2140 เล่นได้ทุกเกมละตอนนี้ ไปเน้น VGA Ram ดีกว่าครับ

Comment

เออ่ ไม่ทราบว่า เปลี่ยนM/B ดีไหมอ่ะ ไปเล่น P35-DS3R แทนอ่ะ -*-

Comment

E2140+P31-DS3L โคตรคุ้มแล้วครับ เอางบไปอัดการ์ดจอดีกว่า ถ้าไม่ได้เรนเดอร์ไฟล์เป็นอาชีพ เวลาต่างกันไม่กี่นาทีแลกกับเงินต่างกันหลายพันอยู่ มันก็ไม่คุ้มนะครับ

ปล.E2140 ลากไปซํก 400*8 ก็แรงสะใจแล้วครับ

Comment

E2140ครับอย่าไปเครียดเรื่องเวลามากดีกว่า เอาตังที่เหลือลงการ์ดจอเจ๋งๆ

Comment

Working...
                              X