Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า ตัวเลขที่ขึ้นหมายถึงอะไรทำไมไม่เท่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า ตัวเลขที่ขึ้นหมายถึงอะไรทำไมไม่เท่ากันครับ

[IMG][/IMG]
    [IMG][/IMG]

อยากทราบว่า ช่อง Ping ตัวเลขไม่เท่ากัน ของผมช่อง Ping เท่ากับ 0 ms แต่ของคนอื่น มีทั้ง 5และ42 ms บางอันก็ขึ้น 4 ms และอื่นอีก ช่องอื่นๆหมายความว่าอย่างไร ของผมช่องที่เป็นแถบสีน้ำเงินครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by saroj175; 25 Oct 2008, 10:06:22.

มันเป็นการค้นหาไอพีในวงแลนครับ ส่วนปิงที่ที่ไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับความยาวของสายอะไรประมาณนี้

Comment

Originally posted by immortalpao View Post
      มันเป็นการค้นหาไอพีในวงแลนครับ ส่วนปิงที่ที่ไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับความยาวของสายอะไรประมาณนี้
      มันแค่นี้เองหรอครับ ช่อง Ping ตัวเลขไม่เท่ากัน แล้วมันเกี่ยวกับความเร็วของเน็ต ไหมครับ

Comment

การ scan ip ในวงแลน แบบนี้จะทำการ Flood board cast Address ออกไปเพื่อให้ได้รับ mac address ปลายทาง เรียกว่า ARP request ครับ

เครื่องไหนได้รับก็ reply กลับมา จะช้าจะเร็วขึ้นอยู่กับ switch ด้านหลังครับว่า flooded ไปถึงเครื่องที่เปิดอยู่ตาม port ของ switch เร็วและได้รับ reply เร็วแค่ไหนจังหวะแบบนี้ switch จะอึ้งชั่วขณะเนื่องจาก Board cast storm ครับ

ลองเอา ip ที่ reply กลับมา ไป ping ครับ ค่า response time จะไม่ต่างกันเลย (ไม่มีผลกับการเล่นเนตครับ)

Comment

Originally posted by X-MEN-GUY View Post
          การ scan ip ในวงแลน แบบนี้จะทำการ Flood board cast Address ออกไปเพื่อให้ได้รับ mac address ปลายทาง เรียกว่า ARP request ครับ

เครื่องไหนได้รับก็ reply กลับมา จะช้าจะเร็วขึ้นอยู่กับ switch ด้านหลังครับว่า flooded ไปถึงเครื่องที่เปิดอยู่ตาม port ของ switch เร็วและได้รับ reply เร็วแค่ไหนจังหวะแบบนี้ switch จะอึ้งชั่วขณะเนื่องจาก Board cast storm ครับ

ลองเอา ip ที่ reply กลับมา ไป ping ครับ ค่า response time จะไม่ต่างกันเลย (ไม่มีผลกับการเล่นเนตครับ)
          ขอบคุณมากนะครับ ที่เข้ามาตอบ

Comment

Working...
          X