Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้..เมนบอร์ด หรือ cpu เสียคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้..เมนบอร์ด หรือ cpu เสียคับ

แบบนี้คับ
    ผมเปิดเครื่องได้ซักประมาณ 1 นาที่ แล้วเครื่องก็ดับไปเลย เครืองก็ไม่บูส หน้าจอก็ไม่ติด
    ผมลองถอด cpu มาทาซีลิโคน แล้วใส่เข้าไปใหม่ อาการ ก็เหมือนเดิม
    ..ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อยคับ....
    Last edited by nui79; 28 Dec 2008, 11:49:22.

ปิดเครื่อง ถอดปลั้กออก ถอดถ่านเคลีย cmos ทิ้งไว้ 30 วิใส่เข้าไปใหม่ เข้าไบออส ตั้งวันที่ อารัยให้เรียบร้อย.บูตเครื่อง

Comment

เครื่องมันก็ไม่บูส หน้าจอไม่ติด
      จะเข้าเซ็ท bios อย่างไรคับ

Comment

..ใครรู้ชวยทีคับ..

Comment

ทำอย่างที่คห 1 บอกหรือยัง
          ฟังเค้าบ้าง

Comment

ทำแล้วมันก็ยังเหมือนเดิม..

Comment

ลองทำความสะอาดแรมดูนะครับ

Comment

รื้อมาประกอบใหม่ ก่อนจะประกอบ หายางลบมาถูที่แถบปริ้นแรม การ์ดจอ ถ้ามีสเปที่เค้าไว้ฉีดหน้าคอนแทคอะ มาฉีดที่สล๊อตแรม การ์ดจอ แล้วประกอบเข้าไปใหม่ ก่อนจะเปิด อย่าพึ่งใส่แรม ลองเปิดว่ามันร้องมั้ย ถ้าร้องให้ใส่แรม แล้วลองเปิดอีกที แต่ถ้าไม่ร้อง สังวรไว้ก่อน บอร์ดอาจจะเสีย ให้รื้อประกอบใหม่อีก จนก่าไม่ใส่แรมแล้วมันร้อง
                ลองดูครับ
                ปล. อ่านแล้วอาจจะงง ผมยังงงเลย 555

Comment

อิอิ..
                  ตอนนี้กำลังรื้ออยู่..ผมถอดเมนบอร์ดออกมา..แล้วก็ทำตามที่คุณว่าทุกอย่าง..
                  มันจะมีอาการแบบนี้
                  1 แรมตัวใหม่นะ.ถอดแรมออกจะมีเสียง ตี๊ด...ตี๊ด...ตี๊ด...ตลอดเลย พอใส่กลับก็มีเสียงเหมือนเดิมเลย ตี๊ด...ตี๊ด...ตี๊ด...เป็นแบบนี้ตลอดเลย
                  2 การ์ดจอก็เปลี่ยน 2 ตัวแล้ว ผมรับประกันว่า การ์ดจอไม่เสียแน่
                  ...เรื่องของเรื่องก็เปงแบบนี้คับ..
                  ........เอ้อ..อาการหนัก..เหนื่อ.....
                  Last edited by nui79; 28 Dec 2008, 12:55:37.

Comment

ใส่แรมแล้วต้องไม่มีเสียง ลองใส่แบงอื่นดู ถ้าใส่แรมหลายตัว ให้ลองแค่ตัวเดียวก่อน ลองขยับการ์ดจอด้วย ถ้าเคสห่วยๆบางๆ ตัวเคสมันชอบเบี้ยว

ปล.ผมเคยเจอปัญหาแบบนี้ลองทำทุกอย่างก้อไม่หาย เลยลองประกอบแบบไม่ใส่เคส ทีเดียวติด ลองดูๆ น๊อตที่รองบอร์ด มันสูงไม่เท่ากันเวลาใส่บอร์ดลงเคส พอขันน๊อตมันทำให้บอร์ดบิด เพราะฉนั้นลองเอามาประกอบแล้วเปิดดูก่อนใส่ลงเคส

Comment

คือ
                      ผมใส่ตัวเดียว
                      ผมประกอบข้างนอกไม่ใส่เคส มันก็เหมือนเดิม
                      ถอดทั้งแรม และ การ์ดจอออก มันก็ดังเหมือนเดิม.. ถอดอย่างใดอย่างหนึ่งออก ก็เหมือนเดิม..ใส่ทั้งสองพร้อมกันก็เหมือนเดิม..
                      ..อิอิ..งง กะผมมั้ยคับ..
                      ...หมายเหต สล๊อตแรมเสียมั้ยคับ...

Comment

ถ้าสล๊อตแรมเสีย ก้อคือบอร์ดนั้นแระ- -

งั้นก้อต้องหา cpu มาเทสดู ถ้าไม่มีก้อ เอา บอร์ด+cpu ไปร้านที่ซื้อแล้วให้มันเทสดู แต่ส่วนใหญ่ cpu พังยาก ลองดูที่ชิพ cpu ว่าไหม้มั้ย ถ้าไม่ไหม้ ผมว่าบอร์ดน่าจะเจ๊ง - -

Comment

เครม

Comment

..อาการใหม่อีละ...
                            ถอดแรมแล้วก็ไม่มีเสียง..ทำไม่ถึงไม่มีเสียงไม่เข้าใจ

Comment

พัดลมหมุนๆแล้วก็หยุ่ด
                              ..เอ้อ..

Comment

Working...
                              X