Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากลอง Clock ASUS P5B Deluxe ดูมั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากลอง Clock ASUS P5B Deluxe ดูมั่ง

รบกวนใครมีเทคนิคว่าต้องตั้งไฟยังไง เริ่มต้นแต่ละค่าที่เท่าไหร่ พอดีผมเปิดดูแล้วงงเลย มันมีให้ตั้งค่าไฟเพียบ ผมมือใหม่อ่ะคับจะลองเล่นๆดู สเปคเครื่องก็ตามในลายเซนต์นะคับ (เข้าใจว่าแรมบ้านๆ มันไปได้น้อย แต่ก็อยากลองคับ รบกวนแนะนำด้วยคับ)

ลองศึกษาดูจาก Link นี้เลยครับ

Comment

Comment

ตามนี้เลย แต่ของผมต่างแค่ cl กับไฟ

ผมวิ่ง Bus 500 นะ แต่*6 ไฟ 1.28 ก็อยู่ได้ เย็นเฉียบ

ถ้า *7 ต้องเพิ่มไฟ ให้ได้ประมาน 1.5

ของผมไฟ
        ram 2.0
        vcore 1.325
        fsb 1.4
        northbridge 1.45

ส่วน cl ของ FP-C4 5 5 5 15 5 35 15 15 15 15 - -*

Pci E 101 Pci 33
        Last edited by battlecruiser; 19 Feb 2007, 18:20:30.

Comment

** ดูให้ดีด้วย บางทีไฟ northbridge เกิน 1.45 Pci E จะวิ่ง 1X
          Last edited by battlecruiser; 14 Apr 2007, 17:25:46.

Comment

ขอบคุณทุกท่านคับ เดี๋ยววันนี้เลิกงานแล้วจะกลับไปลอง ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบคับ

Comment

ไปลองมาแล้วแต่ปรากฏว่ามันวิ่งไม่ไปคับ Bus ไปได้แค่ประมาน 320 ก็ตายแย้วววว แงๆๆๆ ตั้งไฟ CPU ที่ 1.45V แล้วก็ NB ที่ 1.55V คับ แล้วก็ลองปรับ Bus ดู ปรากฏว่าได้แค่นั้นเอง

Comment

ต้องทดแรมให้ลงมาวิ่งเริ่มต้นเท่ากันกับcpuด้วยนะครับ

ทดลงมาเท่ากับ533ครับ แล้วค่อยลองลากดูครับ

Comment

Originally posted by manok View Post
                  ไปลองมาแล้วแต่ปรากฏว่ามันวิ่งไม่ไปคับ Bus ไปได้แค่ประมาน 320 ก็ตายแย้วววว แงๆๆๆ ตั้งไฟ CPU ที่ 1.45V แล้วก็ NB ที่ 1.55V คับ แล้วก็ลองปรับ Bus ดู ปรากฏว่าได้แค่นั้นเอง
                  ไฟเกิน มั้ง ขนาด E6300 ผม auto หมด ปรับขี้น400 ได้หน้าด้านๆเลย แค่ lock pci/Pci E
                  Last edited by battlecruiser; 26 Feb 2007, 19:00:59.

Comment

เมื่อวานลองมาละคับ ลากบัสไปได้ 330 แต่ต้องเพิ่มไฟที่ ram เป็น 2V NB = 1.55 CPU 1.45 ที่เหลือ Auto หมดคับ ปรากฏว่าทำได้คับ ออกมา 3.06G (มั้งคับ) แล้วลองเทสพวก Sandra แล้วลองเล่นเกมส์ตามปกติ ปรากฏว่า CPU เดือดมาถึง 62C เปิดแอร์ที่26C แต่ไม่ได้เปิดฝาคับ คับร้อนมักๆ (Zink เดิมนะคับ) อ้อผมปรับ PCI ไปที่ 100 นะคับ ยังไงลองดูให้นิดนึงว่าผมต้องปรับอะไรเพิ่มอีกมั๊ยขาดเกินตรงไหนช่วยแนะนำหน่อยนะคับ สงสัยว่าทำไม CPU มันร้อนจังหรือว่าปกติคับ แล้วก็อยากลองให้มันไปได้มากกว่านี้ พอจำทำได้อีกมั๊ยคับ ขอบคุณคับ

Comment

Nb ผม 1.45 เอง

แล้ว ไฟ FSB ล่ะ

Pci Eควรเป็น 101

และถ้าไฟ cpu มากกว่าที่ควรจะเป็น มันจะร้อน***ร้อนเหวเลยล่ะ ให้ลดไฟด้วย

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                        Nb ผม 1.45 เอง

แล้ว ไฟ FSB ล่ะ

Pci Eควรเป็น 101

และถ้าไฟ cpu มากกว่าที่ควรจะเป็น มันจะร้อน***ร้อนเหวเลยล่ะ ให้ลดไฟด้วย
                        ขอบคุณคับ เดี๋ยวกลับไปลองใหม่

Comment

thank you for the post owner and all replier

sorry for typing in eng, i also don't understand why i can't type thai in ie ... : (

this post helps me a lot ... i haven't been able to thrust my E6400 + P5B Deluxe + PQI DDR2-800 2GB + Raid0 WDC 1TB beyond 320fsb until i found this thread!!!

finally, i got 450fsb with 7x multiplier and a speed of 3150MHz

very happy with the result

thanks again

Comment

Originally posted by pan-pae View Post
                            sorry for typing in eng, i also don't understand why i can't type thai in ie ... : (

this post helps me a lot ... i haven't been able to thrust my E6400 + P5B Deluxe + PQI DDR2-800 2GB + Raid0 WDC 1TB beyond 320fsb until i found this thread!!!

finally, i got 450fsb with 7x multiplier and a speed of 3150MHz

ลง Bitcomet เวอร์ชั่นใหม่ไปหรือเปล่าครับ ให้กลับไปเปลี่ยนเวอร์ชั่นเก่าซะ หรือไม่ก็ใช้ Firefox แทนครับ ถ้าไม่ใช่สาเหตุนี้ ก็คงเป็นสาเหตุอื่นๆ แต่ตอนนี้เห็นว่าคนที่พิมพ์ไทย IE ไม่ได้เพราะสาเหตุนี้เยอะครับ

Comment

Originally posted by pan-pae View Post

ดีใจด้วยคับ ตอนนี้ผมก็ทำได้ ประมาณ 3.2 ละแต่ ตัวคูณเท่าไหร่จำไม่ได้ละ แต่ก็ลดลงมาใช้แค่ 2.4 เท่าเดิมครับ เพราะใช้ Slink เดิม CPU เดือดมากๆๆๆ รอสิ้นเดือนนี้ว่าจะไปสอย Anddy มาลองซะหน่อย จะได้มาแรงกะเพื่อนๆบ้าง อิอิ ไงก็ขอเชิญแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้นะคับ ช่วยๆกัน แลกเปลี่ยนความรู้กัน (คนคอเดียวกัน "Core Clock" )

Comment

Working...
                              X