Announcement

Collapse
No announcement yet.

Overclock Core 2 Duo E4300

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Overclock Core 2 Duo E4300

สมาชิกใหม่ขอถามเซียน Overclock หน่อยครับ
    Mainboard Asus P5B-E
    CPU Intel Core 2 Duo E4300 @ 1.80 GHz
    VGA PCI-E 16 X XFX Geforce 7600 GS
    RAM Kingston DDR2 667 ( PC2-5300 ) 1 GB
    Overclock โดย Set BIOS ที่ Bus Speed ได้ที่ 320 เท่านั้นสูงกว่านี้จะเปิดเครื่องไม่ได้ไม่เข้า BIOS Check ด้วย CPU-Z Ver 1.39 มันแปลกๆครับมัน Report ดังนี้
    Name Intel Core 2 Duo E 4300
    Code Name Conroe
    Spec 4300@1.80 GHz
    Clock
    Core Speed 1920 Multiplier X 6.0 มันแปลกๆตรงนี้ครับปกติมันควรเป็น X 9.0 ไม่ใช่หรือครับแล้วบางทีมันสลับไปเป็น X 9.0 เป็นบางครั้งนานๆที ทำให้ผมสงสัยว่าเครื่องผมวิ่งที่ Speed เท่าไหร่กันแน่งงครับ
    Bus Speed 320
    Rate FSB 1280.1 MHz
    Update BIOS ของ Mainboard เป็น American Megatrends Inc Version 1202 Date 03/28/2007 แล้ว
    ผมควรทำอะไรกับมันบ้างมันถึงจะ Overclock ไปได้สูงกว่านี้เอาแบบ Stable นะครับขอละเอียดหน่อยนะครับเพราะมือใหม่ครับต้อง Set BIOS อย่างไรบ้าง ต้อง Set ไฟที่จุดไหนเท่าไหร่บ้าง Speed ของ RAM ต้องตั้งหรือเปล่าตั้งอย่างไรต้องเปลี่ยนพัดลมหรือเปล่าควรใช้ของอะไรถึงจะดีครับมีความรู้สึกว่ามันร้อนพอสมควร
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มันเป็นเทคโนโลยีลดตัวคูณ หรือ speed steb ของ intel ครับ ทำมาเพื่อประหยัดพลังงานและลดอุณหภูมิครับไม่ต้องตกใจ หากอยากได้ตัวคูณกลับไปที่เติมก็เปิดโปรแกรมหนักๆดูครับแล้วจะกลับมาคูณเท่าเดิม

Comment

Working...
    X