Announcement

Collapse
No announcement yet.

คือการ format hdd แบบ full ลง window บ่อยๆ เช่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือการ format hdd แบบ full ลง window บ่อยๆ เช่น

คือการ format hdd แบบ full ลง window บ่อยๆ เช่น

สมมุตติ ทำการ format hdd แบบ full ลง window ใหม่วันละ 2 ครั้งจะทำให้ hdd หรือ com เสียไหมคะ กับขนาด hdd 1000 gb ซึง format ทีนึงนานมากๆ เครื่องคอมจะพังไหมคะ

นั่นเป็นหน้าที่ของ HDD อยู่แล้วครับ จะ format กี่ครั้งต่อวันก็แล้วแต่ แต่ต้องจัดการเรื่องไฟ กับความร้อนของมันให้ดีครับ

เหมือนคนที่ทำงานหนักมากๆ แต่ได้เงินเดือนสูงๆ ที่พักดีๆ เขาก็ยอมทำต่อๆไปครับ

Comment

Format ลงวินโดว์บ่อยๆ ไม่ทำให้พังเร็วขึ้นครับ

ผม Format ลองวินโดว์ตัวนั้นตัวนี้บ่อยมากๆ ทั้ง quick และไม่ Quick Ghost อีก

ใช้มา 2 ปีและยังไม่เห็นมันงอแงอะไรเลยครับ

Comment

เคยอ่านมา เค้าบอก format บ่อยไม่ทำให้เสีย แต่ถ้า defrag บ่อยมีสิทธิ

Comment

Originally posted by tonzakung View Post
          เคยอ่านมา เค้าบอก format บ่อยไม่ทำให้เสีย แต่ถ้า defrag บ่อยมีสิทธิ
          ดีแฟรกบ่อยก็ไม่เสียครับผมดีแฟรกทุก3วันยังไม่เคยเป็นไรเลย
          เหมือนเราจัดหนังสืออยู่เรื่อยๆเวลาจะหาก็ไม่เหนื่อย ยอมเหนื่อยตอนจัดนิดหน่อยแล้วสบายแบบยาวๆ
          ยกเว้นว่าจะซวย

Comment

ผมก้อดีแฟรกบ่อยนะ ถือว่าเป็นการจัดระเบียบข้อมูลอะ

Comment

จากประสบการณ์ส่วนตัว HDD Seagate 80 GB format แบบธรรมดา ทุกๆเดือน เนื่องจากเดี๋ยวลงเดี๋ยวลบ มันก้อเอ๋อเป็นธรรมดา ใช้งานได้ 3 ปี เดี้ยง ส่งศูนย์ ค่ะ อิอิ

Comment

ก็เพิ่งได้ยินเหมือนกันว่าการ Defrag บ่อยจะทำให้ HD พังเร็วอ่านในตำรามีแต่ให้ Defrag บ่อยๆเครื่องจะได้เร็วขึ้น การ Format แล้วจิงๆไม่ทำให้ HD พังเร็วขึ้นหรอกครับ แต่ส่วนมากคนเราจะคิดแบบนั้น การ Format ก็เหมือนการลงโปรแกรม ลบโปรแกรม หรือการโหลดโปรแกรม,เกมส์,หนังต่างๆลงเครื่องเพราะฉะนั้นหายห่วงครับ

Comment

ผมว่ามันไม่พังง่าย ๆ หรอกครับ ของผม Deflag HDD ทุกวันพฤหัส ยังไม่พังเลยครับ ส่วนการ Format ก็เช่นกัน ไม่มีผลต่อ HDD แต่อย่างไรครับ

Comment

มา Confirm ว่า Defrag บ่อยๆมีโอกาสทำให้ Harddisk เสียเร็วกว่าปกติแน่นอนครับ
                    ถ้าไม่เชื่อ ยังไงลอง Search หาคลิป ใน YouTube มาดูนะครับว่าเวลา Harddisk
                    ทำงานปกติ หัวอ่านวิ่งแบบไหน กับ เวลา Defrag หัวอ่านจะวิ่งแบบไหน เห็นแล้วจะร้องอ๋อเลยครับ
                    วิ่งกันคนละเรื่องเลยครับ

ส่วนการ Format นี่ผมว่าไม่น่าจะมีผลเท่ากับการ Defrag ครับ

Comment

ตกลงอะไรกันแน่ ?

Waiting . . .

Comment

ฟอเป็นกิจวัตเเล้วเนีย่

Comment

Working...
                        X