Announcement

Collapse
No announcement yet.

พอ OC แล้วเกิดปัญหาครับช่วยดูหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พอ OC แล้วเกิดปัญหาครับช่วยดูหน่อย

พอ stanby หรือ restart เครื่องจะ boot มาอีกรอบไม่ได้ มันจะติดแล้วดับติดแล้วดับ เรื่อยๆ เป็นเฉพาะตอน OC แล้วเท่านั้น
    M/B EP35-DS3R
    CPU Q6600 @ 3.2Ghz
    Ram G-Skill 2PK 4-4-4-12
    PSU Enermex 460W
    --------------------------------------------
    ไฟ CPU Bios>1.425 แสดงใน Window>1.38 ใช้ OCCT อัดไปเหลือ>1.31
    ไฟ Ram +0.2 แต่ไม่รู้ทำไมเปิดใน HWMoniter เห็น 1.90 ตลอดไม่ว่าจะ + ไปเท่าไหร่ก็ตาม
    ไฟ FSB +0.1
    ไฟ PCI +0.1
    --------------------------------------------
    ฟ้องด้วยภาพ
    Attached Files

OCCT เนี้ย ผมว่ามันแปลกๆอย่าง อื่นผ่านหมด ไม่ผ่านกับไอตัวเนี้ย

Comment

Originally posted by Feriuz View Post
      OCCT เนี้ย ผมว่ามันแปลกๆอย่าง อื่นผ่านหมด ไม่ผ่านกับไอตัวเนี้ย
      แต่ของผมผ่านนะครับ หึหึ ผ่านทุก Test

Comment

OCCT

OCCT เนี่ยละครับแจ๋ว
        ถ้าผ่านก็ใช้งานไม่ต้องห่วงปัญหา
        และถ้าไม่ผ่านเครื่องก็ไม่รีสตาร์ทเองด้วย
        ผมว่าเจ๋งนะ

Comment

ผมว่าบางทีมันก็แปลกอยู่นะ เทส OCCT ผ่าน แต่ใช้งานปรกติ จอฟ้า เลย

Comment

Clock

ลองเพิ่มไฟ CPU ให้โชว์ใน CPUZ สัก 1.35
            ถ้ายังไม่ผ่านให้ไปสัก1.4 ถ้าได้ค่อยลดเสต็ปครับ
            ของผม Q6600 @ 3.2 ใช้ไฟ Auto ครับ มันโชว์ที่ 1.35
            @3.4 ไฟ 1.45
            @3.6 ไฟ 1.56
            CPU แต่ละตัวกินไฟไม่เท่ากันครับ
            ไหนจะปัจจัยเรื่องอุณหภูมิของผม @3.2 Idle 31-32 Full 47 run OCCT 1/2ชั่วโมงครับ
            ของคุณ 60กว่า อ๊ะโทษทีครับดูผิด นึกว่าองศาC
            รวมทั้ง powersupply ด้วยครับว่าจ่ายไฟนิ่งมั๊ย
            แต่ที่ดู Power supply ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
            ส่วนโปรแกรมที่ทดสอบดูผมใช้แตา Orthos กับ OCCT แล้วก็ Everest เท่านั้นนะครับ
            แต่ของผมถ้าเทสต์ผ่านก็ไม่เคยขึ้นจอฟ้านะครับ
            Last edited by mint2541; 15 Jul 2008, 12:52:50.

Comment

Working...
            X