Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับลง windows xp แล้วขึ้นจอฟ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับลง windows xp แล้วขึ้นจอฟ้า

พอดีผมเปลี่ยนเมนบอร์ด เลยต้องลงโปรแกรมใหม่แต่ผลที่ได้คือบูตจากแผ่นได้แล้วพอถึงก่อนที่จะเข้าไปพาร์ติชั่นคอมก็ดับแล้วขึ้นจอฟ้าตลอดเลยครับมองในไบออสก็ยัวมองเห็นฮาร์ดดิสครับลองเอาไปฟอร์มแมตที่เครื่องอื่นฟอร์มแมตได้ครับแต่ลงโปรแกรมไม่ได้ครับขึ้นจอฟ้าเหมือนกันเลยครับช่วยหน่อยครับ
    Attached Files

น่าจะเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์นะครับลองเอาแรมออกมาแล้วใช้ยางลบขัดครับ หรือไม่ก็ลองถอดแล้วเสียบสายฮาร์ดดิสใหม่ครับ

Comment

ลองดูแล้วครับยังไม่หายครับมันเหมือนกับว่าเครื่องมองไม่เห็นฮาร์ดดิสทั้งที่ในไบออสก็เจอฮาร์ดดิสครับ

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่นwindowsดูอะครับ ถ้ายังใช้ไม่ได้อีก ก็ ลองจดรหัสของจอฟ้าอะคับ มันจะบอกปัญหาได้ว่าเป็นอะไร ลองจดรหัสมาดูเเล้วกันนะคับ เดียวผมดูให้

Comment

ไม่แน่ใจว่าคุณใช้ HDD Sata หรือเปล่า ปัญหานี้ผมเคยเจอเหมือนกันนะครับ งมอยู่ตั้งนาน สุดท้ายผม Flash Bios ครับ ลองดูก่อนนะครับ ขอให้โชคดีครับ

Comment

เปลี่ยนครับ แผ่นวินโดว์อะเปลี่ยนแผ่นซะเอาแผ่นที่ มีไดร์เวอร์ chip sata รุ่นของบอร์ดคุณ

อาการนี้คือ window มองไม่เห็นฮาร์ดดิสก์ครับ

Comment

ครับใช้ HDD Sata จะลองหาแผ่นใหม่ดูครับ
              ขอบคุณครับทุกความเห็นครับ

Comment

อาการนี้ผมก็เป็นลง xp ยังแก้ไม่ได้ แต่ลง vista ไปก่อน
                บอร์ด p5q pro ต้องใช้ไดร์ฟเวอร์ตัวไหนครับ แนะนำทีครับ ผมไปโหลดที่เวบ asus มาลองแล้วก็ไม่ได้
                คือกด f6 ตอนลง xp น่ะครับ ลองมันแล้วก็ยังไม่ได้ แนะนำวิธีแก้ไขหน่อยครับ

Comment

เป็นที่แผ่นหรือเปล่าครับพวกแผ่นลงไดร์เวอร์สำเร็จเลยผมเคยเจอเหมื่อนกันต้องเอาแผ่นธรรมดาลงก็หายหรือถ้าแผ่นมีให้เลือกก็เลือก original ครับ

Comment

Working...
                  X