Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียงพัดลมคอมดังมากคับ ปิดแล้วเหมือน โรงงานปิดตัว T T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียงพัดลมคอมดังมากคับ ปิดแล้วเหมือน โรงงานปิดตัว T T

คือเวลาเปิดคอมมา เสียงพัดลมจะดังมากคับ มันจะดัง วึ่งๆ
    บางเวลา ก็จะมีเสียงแกรกๆๆ ดังด้วยคับ
    ตอนนี้ผมคิดเองว่า คงจะเป็นเพราะ ไฟ ของ Supply จ่ายไม่พอ เลยจะเปลี่ยนเป็น Enermax 450W

Spec คอมนะคับ :
    CPU - AMD Athlon 64 Venice 3000+
    Board - ChainTech VNF 4 Ultra
    Ram - 512x2 Dual
    HDD - 80 Gb 7200 SATA
    VGA - GeForce 6600 PCI-Ex
    Case - Gview 350 W

จากที่ดู ตัวบอร์ดเป็น 24 Pin อะคับ แต่ Case มัน 20 Pin ไม่รู้มันจะใช่ปัญหาป่าว
    ทุกวันนี้รำคาณเสียงพัดลมคอมมาก ไง วานผู้รู้ช่วยผมด้วยนะครับ T T

ขอบคุณล้วงหน้าสำหรับคำตอบคับ

ดูจากสเปก อาจเป็นที่พัดลมเคสครับ พัดลมเคส gview มันดังอยู่แล้วอ่ะครับ

ส่วนเรื่อง 20 หรือ 24 พิน ไม่มีปัญหาครับ ใส่ได้เลย แต่ต้องมีหัวแปลงจาก 20 ไป 24 ในกรณีที่บอร์ด 24 psu 20
    แต่ถ้า psu24 บอร์ด20 ก็เสียบไปเลยครับ เหลืออีก 4 ขาก็ปล่อยไว้
    Last edited by tassapon; 4 Oct 2006, 09:32:04.

Comment

ไม่ลองเปิดเคสดูละคับจะได้รู้ว่าปัญหาเกิดจากอะไร

Comment

ลองเปิดฝาcaseแล้วฟังเสียงว่ามาจากพัดลมcpuรึป่าวนะครับ
        ถ้าใช้ถอดcpu +พัดลมไปเคลมตามประกันที่ซื้อมา
        หรือถ้าขี้เกียจรอclaimเพราะอาจจะนานได้
        ก้ซื้อsinkใหม่หรือถ้าอยากให้เงียบใส่sink แบบheatpipeไม่มีพัดลมหรือพัดลมรอบเบาๆก้ได้ครับ
        ผมเคยไปซื้อที่ร้านjedi ชั้น 1 พันธุ์ทิพย์ พี่ๆเค้าให้คำตอบดีมากครับ
        ส่วนpsu ผมว่าใช้enermax ตัว 350Wก้พอแล้วครับเพราะ 12Vจ่ายไฟตั้ง 26A ส่วนของGviewจ่าย 12-15Aเอง ผมเคยใช้ทั้งสองตัวแต่ตอนนี้เปลี่ยนเปนenermaxแล้วไม่มีปัญหาเลย

Comment

มันดังที่เคช จีวิว ด้านข้าง ตัวเล็กนั้นแหละครับ

Comment

พัดลม case ครับ ผมใช้ Gview อยู้เหมือนกัน..

E6300 เปิดเคสแล้วเงียบฉี่....

Comment

ไม่ได้เข้ามาตอบครับ เดี๋ยวโดนล้วงหน้า

Comment

น่าลอง ถอดสายพัดลมออกแล้วดูว่ายังดังอยู่เป่า ถ้าดังก็เปลี่ยน sinkถ้าดังจากเคส ก็ต้องหาพัดลมใหม่แลงับ

Comment

ไฟไม่พอไม่เกี่ยวเลยขอบอก

Comment

เคสจริงๆตับของเพื่อนดังอย่างโรงสีเลย
                    ของผมรุ่นเก่ายังเงียบกว่าเลยปีกว่าๆแล้วนะของผม
                    แต่ของเพื่อน3เดือน ดังโคตร

Comment

พัดลมเคส GView ดังจริงครับ แต่ดังดี ไม่งั้นไม่รู้ว่าจะถอดปลั๊กหลัง Shutdown ได้ยัง

Comment

มีวิธีแก้ที่ง่ายกว่านั้นคือ ให้ท่านไปซื้อ พัดลม3นิ้วมาจากบ้านหม้อ หรือ อมร ซัก3-4ตัว แล้วต่อเปิดพร้อมๆกันไปเลยครับ ดังจนนึกว่าเล่นอยุ่บนเรือแจวได้ หรือ คอปเตอร์

Comment

ของ ก็ดังครับ ดัง จิ๊ดๆๆ อย่างมีหนู อยู่ข้างใน

แต่มันจะดังทุกครั้งมีการใช้กราฟฟิกเยอะๆๆ

ถ้าพิมพ์งานธรรมดาไม่ดัง เวลาเล่นเกมส์โครตดังเลย

ลองถอดมาดูมันดังที่พัดลม CPU intel P4 3.0HT

ทำไงดี ต้องเปลื่ยนพัดลมไหมนี้

Comment

ไอ้เสียงวิ๊งๆที่ว่านี่เกิดจากตัวพัดลมหรือพาวเวอร์ครับ ถ้าพาวเวอร์ล่ะก็น่าจะค่อนข้างมีปัญหานะครับ
                            แต่ถ้าพัดลมนั้นเนื่องจากกระแสลมที่พัดลมให้มามันมากเกินไปครับ หรือกระทบกับวัตถุภายในเคส(สะท้อน)เช่นซิงค์เป็นตันครับก็จะเกิดเสียงได้ครับ
                            ส่วนเสียงแกร๊กๆที่ว่าน่าจะเกิดจากการสั่นสะเทือนของตัวพัดลมครับ ขั้นแรกลองดูสิว่าพัดลมนั้นติดตั้งดีหรือยังไขน็อตแน่นไหมนะครับบางทีการที่พัดลมทำงานจำก่อให้เกิดแรงสั่นสะเทือนครับซึ่งถ้าติดไม่สนิทกับผิวเคสก็จะเกิดเสียงดังกล่าวได้ ต่อมา(ถ้าไม่หาย)ดูที่ลูกปืนของพัดลมครับหรือแกนของพัดลมนั่นล่ะครับลองใช้นิ้วหมุนเล่นดูก็ได้สังเกตุว่ามีการสั่นสะเทือนและเกิดเสียงหรือไม่นะครับเพราะพัดลมบางยี่ห้อตามท้องตลาดจะก่อให้เกิดเสียงมากซึ่งต่างจากพัดลมคุณภาพที่แกนพัดลมทำได้ดีกว่าไม่ก่อให้เกิดเสียงครับ และที่สำคัญคือเมื่อทำงานไปก็จะเกิดเสียงดังจากการสั่นสะเทือนของแกนพัดลมครับ คิดดูเอาครับถ้าแค่ใช้นิ้วหมุนรอบไม่เท่าไรยังดังแล้วถ้าให้หมุนเองจะขนาดไหน
                            อีกเรื่องคือถ้าพัดลมที่ติดผ่านตะแกรงลองดูสิว่ารูตะแกรงเล็กไปหรือไม่เพราะบางทีมันเล็กเกินไปไม่สำพันธ์กับปริมาตรลมที่เข้าก็ทำให้เกิดเสียงวี๊ดวิ้วได้นะฮ้า....*+*

Comment

พัดลมหลายตัวก็ดังอย่างงี้แหละครับ

Comment

Working...
                              X