Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอนทำ Dual boot หน่อยคับ 10.5.2 + vista

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอนทำ Dual boot หน่อยคับ 10.5.2 + vista

ตอนแรกผม ลง Vista ultimate ก่อนคับ

แล้วเสร็จแล้ว แบ่ง partition เป็นสามอันโดยใช้ Disk utility ของ mac คับบ

อันแรกลง vista ไปแล้วเปน NTFS

อันที่สองไว้สำรองไฟล์

และสุดท้ายลง OSX คับ

พอผมลง OSX เสร็จ ( ผมสงสัยว่าแผ่นผมมันไม่มีให้ลงบูต EFI สักอย่างอะคับ)

แต่ผมก็ป้อนใน terminal ไปตามปกตินะคับ

แต่พอบูต เครื่องถ้าจะเข้า OSX ต้องใส่แผ่น kalyway 10.5.2 ตลอดเลยคับ

แต่ถ้าไม่ใส่จะเข้า vista คับผมควรทำ dual boot ยังไงดีอะคับ

โดยที่ไม่ต้องใส่แผ่นแบบนี้ขอบคุณมากคับ

1.ทำ็ HDD ให้ว่างๆ ลบ Partition ทุกอันให้หมด...
    2.ลง Vistra .... ขณะลง แบ่ง Partition แรกที่ลง Vistra ตามความพอใจ...
    3.เมื่อลงเสร็จ .... แบ่ง Partition ที่จะลง OSX ใน win.... ตอนแบ่ง เลือก Primary
    และเลือกแบบ ไม่ต้อง format สัก 30-50G
    4.แบ่ง Partition สำหรับเก็บข้อมูล.....เลือกแบบ Logical Partition

5.ลง OSX ใน Partition ที่แบ่งไว้...
    6. เมื่อลงเสร็จ มันจะ Boot เข้า Menu ของ OSX ก่อน....ตอนนี้จะเลือกได้ ว่าจะBoot จากอะไร...

Comment

Working...
    X