Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามการ set AC3Filter หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามการ set AC3Filter หน่อยครับ

ก่อนหน้านี้ ผมแว่บเข้ามาอ่าน วิธีการเซท ac3 ให้ออกDTS แล้วลองเซทค่าแล้ว เสียงดีขึ้นจมเลยครับ

ดูหนังที่เป็น blu-ray ที่เขา encode มาเป็น .mkv มันไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

แต่.....วันดีคืนดี ผมโหลดไฟล์ .iso หนัง dvd มาดู

พอเปิดแล้วมีแต่เสียง ซ่าๆๆๆๆๆๆ แก้ยังไงก็ไม่หาย

รบกวนถามปรมาจารย์หน่อยครับ ว่าต้องเข้าไปปรับแก้ตรงส่วนใหนของ filter บ้างครับ

Sound ผมเป็น X-fi Titanium ครับ ลำโพง 5.1 Ch

เล่นกับ windows media player classic กับ codec k-lite megacodec pack ครับ

soundtrack อะไร dts ac3 หรือว่าเป็น pcm ลองเซฟรูปมาให้ดุที

Comment

รบกวนถามต่อครับ ว่า การจะดูว่าเป็น soundtrack อะไรดูตรงใหนครับ

เพิ่งเคยใช้ซาวการ์ดแบบนี้ เลยไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร ปกติใช้แต่ออนบอร์ด ลง driver แล้วมีหน้าที่ดูอย่างเดียว

รบกวนด้วยครับ

Comment

ไป save รูปมา จะดูให้ก่อนเบื้องต้น ว่าอะไรผิดพลาด

Comment

เซฟมาแล้วครับ

รบกวนด้วยครับผม

Comment

อ้าว เวรกำ ไปติ๊ก use spdif ทำไม

Comment

ได้ละครับ ขอบคุณมากครับ

เอ แบบนี้ เวลาจะดูผมก็ต้องมาคอยเปลี่ยนน่ะสิ ระหว่างหนังที่จะดูแบบ DTS กับ DVD

ให้มันออก DTS ทั้งสองอย่างไม่ได้ใช่รึเปล่าครับ

Comment

DTS คือชนิดของ soundtrack ส่วนมากจะเป็นในส่วนของภาษา english

มีไม่กี่เรื่อง ที่จะมี soundtrack DTS ให้เลือก ตัวอย่าง Eagles 1994 มี DTS

หนังทั่วๆไป ส่วนมากจะมีแค่ AC3 และ soundtrack ภาษาไทย ทั้งหมดทั้งสิ้น จะเป็นแค่ ac3

ac3 หมายถึง dolby digital

AC3filter คือตัวถอดระหัส soundtrack สามารถถอดระหัสได้ทั้ง DTS และ AC3 ออกสู่ลำโพง

Comment

ผมก็งงอยู่เหมือนกันครับ ปรับไปปรับมา เสียงมันเชื่องช้ายังไงไม่รู้

Comment

Originally posted by zenki View Post
                    ผมก็งงอยู่เหมือนกันครับ ปรับไปปรับมา เสียงมันเชื่องช้ายังไงไม่รู้

ถ้า output format ตังไว้ไม่ตรงกับ ใน driver soundcard ภาพกับเสียงจะตามกันไม่ทัน

Comment

จากที่ผมอ่านๆบทความมา การติ๊กตรงช่อง spdif มันเหมือนกับการให้ตัวการ์ดเป็นตัวถอดรหัสเสียง ผมเข้าใจถูกใหมครับ

อย่างในกรณีนี้ ถ้าเราไม่ได้ติ๊กตรง spdif นี่ จะเป็นการใช้ software ในการถอดรหัสเสียง ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ

เพราะไม่รู้ว่าผมรู้สึกไปเองรึเปล่า เวลาติ๊กตรง use spdif เนี่ย เสียงที่ออกมา รายละเอียดจะเยอะกว่า

เทสจาก pirate of caribbean น่ะครับ ถ้าไม่ติ๊ก spdif จะไม่ค่อยได้ยินเสียงไม้แตก เวลาลูกปืนใหญ่กระแทกไม้ แต่ถ้าติ๊ก เสียงจะไม้แตกจะได้ยินชัดกว่า
                      Last edited by thenetza; 10 Jan 2009, 13:24:54.

Comment

การ์ดใบนี้ ไม่มีภาคถอดระหัส เพราะฉะนั้น การ use spdif ไม่มีผล

ตาม setting ทีท่านใช้อยู่ ตอนนี้เรียกว่า software ถอดระหัส

Comment

เอ๋า ตัวการ์ดผมถอดรหัสไม่ได้เหรอเนี่ย หลงคิดว่ามันถอดได้ T T

แล้ว X-fi ตัวใหนบ้างอะครับที่มีภาคถอดรหัส

Comment

ดูเลข model บน serial เทียบบนตราราง dolby digital /dts decoder ต้อง yes

Comment

ของผมเป็น SB0880 อะครับ ไม่ยักกะมีในตาราง = ="

Comment

Working...
                              X